Tưởng tượng nào

B

behattieu.tn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

– Hãy tưởng tượng nhé, một ngày bạn bị rơi vào một cái hố, và bạn nằm trong ranh giới giữa bóng tối và ánh sáng ngoài kia. Điều gì giúp bạn vươn tới ánh sáng và bỏ lại bóng tối phía sau?
Hãy tưởng tượng như thế này, bạn đang dạo bước trên một con đường vàng ngập đầy lá rụng, những áng mây xanh lững lờ trôi giữa nền trời trong vắt, tia nắng ấm áp soi vào gương mặt bạn đang mỉm cười cho những dự định và ước mơ nơi cuối con đường.

Bắt đầu bằng một ngày đẹp trời, bạn cảm thấy thế giới này thú vị biết dường nào và cuộc sống đáng quý biết bao. Cơ thể bạn đang căng phồng cho những đam mê và khát vọng.

Huỵch!

Bạn ngã vào một lỗ cống? Một đường hầm? Một hố sâu hay đáy tận cùng của địa ngục? Bạn không biết! Xung quanh bạn chỉ còn một màu đen, bạn như bơi giữa lưng chừng biển đen không định hướng.

Có những cánh tay ghê rợn trồi lên túm lấy chân và kéo bạn xuống. Những cánh tay nói rằng bạn là một kẻ thất bại và không đáng sống, bạn cúi đầu nhận những lời miệt thị và tự ngờ vực chính mình. Một cánh tay cười hả hê và nói to: "Thật tuyệt! Ta đã lấy được niềm tin vào con người và cuộc sống của hắn!". Cánh tay ấy vụt đi trong hư vô. Bạn mất niềm tin hoàn toàn với tất cả, và với chính bạn. Bộ não của bạn bị trì trệ và ngưng hoạt động, các dây thần kinh xoắn tít vào với nhau. Bạn trở thành một kẻ rồ dại và điên loạn trong bóng đêm.

Bạn không thấy được gì, bạn quờ quạng với đôi mắt không còn sáng suốt. Những cánh tay dị nhân lần lượt lấy đi của bạn tinh thần sống, khát vọng yêu, lý trí để tỉnh táo. Thế xác của bạn vẹn nguyên để bao lấy một tâm hồn đang mục rũa bên trong. Đường ranh hiện ra ngay dưới chân bạn, chỉ cần bước một bước nhẹ nhàng, bạn sẽ được giải thoát. Bạn cúi đầu thỏa hiệp..

Bạn sẽ cúi đầu thoả hiệp bóng tối?

Có một thứ ánh sáng từ trên cao đang hắt xuống. Một bàn tay nhỏ bé cố túm lấy đôi vai bạn và bảo bạn đừng đi, lý trí của bạn chỉ còn lại một ít, bạn không đủ tỉnh táo để nạp những lời động viên và khuyên nhủ ấy vào đầu để dừng lại. Bạn là một con rối không thể tự điều khiển được chính mình.

Nhưng một thứ ánh sáng diệu kỳ sẽ "túm" bạn ra ngoài bóng tối?

Một giọt nước mắt lăn khẽ trên má. Bạn thảng thốt nhận ra mình chưa mất đi một thứ, đó là trái tim.

"Nào, lên đây đi. Tôi tin bạn, tin thật lòng."
"Bạn cần biết rằng tôi rất yêu quý và thật sự không muốn bạn ra đi"

Bất chợt bạn ngộ ra một điều, từ nãy đến giờ, bạn chưa hề mở mắt.

Những cánh cửa trong bóng đêm bắt đầu hiện ra, một chiếc cầu thang hiểm trở với những trái tim nơi bậc cao nhất. Ở đó có một cánh cửa khác. Cánh cửa đó mở ra một con đường, chính là con đường ngập đầy lá rụng mà bạn đã gieo ước mơ của mình ở điểm dừng chân cuối đường.

Bạn lấy lại được đôi mắt sáng suốt và phát hiện mình đang ở một lỗ cống to đùng với một con ếch. Con ếch ấy đã kêu réo inh ỏi khiến bạn tưởng như có hàng nghìn con ếch ở đây. Đôi khi, người ta luôn sợ hãi và nghĩ rằng cả thế giới đã quay lưng lại với mình mà không biết rằng đó chỉ là một cá nhân đang có hiềm khích với bạn.

Tất cả những nỗi sợ hãi mơ hồ lúc nãy chỉ nằm trong tưởng tượng, chúng kéo bạn vào giai đoạn điên rồ nhất có thể. Bạn không thể tỉnh táo với những câu nói khuyên nhủ đại loại "Đời còn nhiều thứ khác mà",kể cả những câu nói như thách thức và trách mắng "Chỉ có những kẻ yếu đuối mới trốn chạy chính mình" hoặc "Dám không? Tôi thách đấy!". Trong giai đoạn không làm chủ được bản thân, những lời nói này phát huy một tác dụng ngược là chúng trở thành bước đệm hoàn hảo để bạn có đủ sức"điên" mà đi qua ranh giới cho phép.

Khi bạn còn giữ lại trong mình một trái tim yêu thương và muốn được yêu thương, bạn sẽ lấy lại được tinh thần sống hoàn hảo, để chấp nhận khó khăn khi leo lên những bậc cao của cầu thang, nơi dẫn bạn quay về với con đường mơ ước và không chấp nhận bước thật giản đơn đến tận cùng. Lý trí đã khôi phục giúp bạn đam mê thử thách.

Hãy tưởng tượng như thế này, sau một ngày sống trong bóng tối dưới một lỗ cống mà bạn trót lỡ gặp phải trên con đường mình đang đi, bạn sẽ thấy thứ ánh sáng của sự sống màu nhiệm hơn bạn tưởng, và dù bạn có mất đi điều gì đó khi chạm phải sai lầm hay thất bại, thì bạn vẫn học được những bài học và kinh nghiệm để tiếp tục trên con đường này.

Bắt đầu bằng một ngày đẹp trời sau một đêm tối trời và điên loạn, bạn cảm thấy thế giới này thú vị biết dường nào và cuộc sống đáng quý biết bao. Cơ thể bạn đang căng phồng cho những đam mê và khát vọng.

Hãy cố gắng bước qua giai đoạn trước khi bạn chết trong nó. Mọi thứ đều có thể xảy ra.

BHT

Top Bottom