Tâm sự tuổi dậy thì

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi đã có ai cứ ăn đồ nóng vào là mụn , trứng cá đầy mặt chưa
Mình thì mọc cũng được không sao nhưng mẹ thấy là mẹ nặn mà thì đau như cắt ấy khổ lắm
Mẹ bảo không muốn mọc mụn thì không được ăn đồ nóng mà toàn món ăn ngon mình thì tham ăn nên ..
Có ai biết làm cách nào ( khác cách trên ) thì chỉ mình với

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Mình thì mọc cũng được không sao nhưng mẹ thấy là mẹ nặn mà thì đau như cắt ấy khổ lắm
Mẹ bảo không muốn mọc mụn thì không được ăn đồ nóng mà toàn món ăn ngon mình thì tham ăn nên ..
Có mụn mà nặn mụn là điều tối kị, vì càng nặn thì mụn càng lên. TUYỆT ĐỐI KHÔNG NẶN MỤN dù bất cứ lý do nào, thậm chí không được để tay bẩn sờ lên mặt luôn. Thực ra tốt nhất là nên từ bỏ thói quen ăn đồ cay nóng, vì đó là nguyên nhân gây ra mụn trứng cá nhiều nhất, hạn chế ăn đồ ngọt, đồ uống có cồn, có gas, các thực phẩm có hại cho gan. Ngoài ra thì nên ăn nhiều, thật nhiều rau xanh, rửa mặt kĩ với sữa rửa mặt, sử dụng kem dưỡng ẩm ngay sau khi rửa mặt, ra đường thì bôi kem chống nắng, đội mũ rộng vành, đeo khẩu trang, kính râm như ninja, có chế độ sinh hoạt điều độ.

Lên Youtube xem các bước skincare cho da (mụn/ khô/ dầu) nhá. Rất đầy đủ, chi tiết và hiệu quả.

• Like
Reactions: Dương Phạm 106

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
439
671
121
Quảng Nam
cấp3
bạn lấy hơi nước nóng í ,để da mặt (chỗ có mụn ) tiếp xúc với hơi nước nóng ,để được khoảng 3 phút thì bạn lấy khen lau mặt ,làm vài lần thì có lẽ nó sẽ bớt hơn (nhớ là lúc mới nặn chứ đùng dể nó chai rồi mới làm thì ko có tác dụng đâu ) (cô giáo mình bày cho đó)

• Like

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
20
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp
Mọc mụn thì đừng nặn nha bạn, dễ gây nhiễm trùng lắm á!
Biết là bạn thích ăn đồ nóng nhưng hạn chế lại nha! Vì khi mặt xuất hiện mụn sẽ làm bạn giảm đi sự tự tin gấp mấy lần trong giao tiếp với mọi người. Nếu không quen, bạn vẫn có thể ăn nhưng phải giảm lượng đồ nóng bỏ vào người và ăn thêm nhiều rau củ quả nha!! Chúc bạn thành công nè!

• Like

Dương Phạm 106

HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Có mụn mà nặn mụn là điều tối kị, vì càng nặn thì mụn càng lên. TUYỆT ĐỐI KHÔNG NẶN MỤN dù bất cứ lý do nào, thậm chí không được để tay bẩn sờ lên mặt luôn. Thực ra tốt nhất là nên từ bỏ thói quen ăn đồ cay nóng, vì đó là nguyên nhân gây ra mụn trứng cá nhiều nhất, hạn chế ăn đồ ngọt, đồ uống có cồn, có gas, các thực phẩm có hại cho gan. Ngoài ra thì nên ăn nhiều, thật nhiều rau xanh, rửa mặt kĩ với sữa rửa mặt, sử dụng kem dưỡng ẩm ngay sau khi rửa mặt, ra đường thì bôi kem chống nắng, đội mũ rộng vành, đeo khẩu trang, kính râm như ninja, có chế độ sinh hoạt điều độ.

Lên Youtube xem các bước skincare cho da (mụn/ khô/ dầu) nhá. Rất đầy đủ, chi tiết và hiệu quả.
bạn lấy hơi nước nóng í ,để da mặt (chỗ có mụn ) tiếp xúc với hơi nước nóng ,để được khoảng 3 phút thì bạn lấy khen lau mặt ,làm vài lần thì có lẽ nó sẽ bớt hơn (nhớ là lúc mới nặn chứ đùng dể nó chai rồi mới làm thì ko có tác dụng đâu ) (cô giáo mình bày cho đó)
Mọc mụn thì đừng nặn nha bạn, dễ gây nhiễm trùng lắm á!
Biết là bạn thích ăn đồ nóng nhưng hạn chế lại nha! Vì khi mặt xuất hiện mụn sẽ làm bạn giảm đi sự tự tin gấp mấy lần trong giao tiếp với mọi người. Nếu không quen, bạn vẫn có thể ăn nhưng phải giảm lượng đồ nóng bỏ vào người và ăn thêm nhiều rau củ quả nha!! Chúc bạn thành công nè!
cảm ơn mọi người mình sẽ làm thử , bớt ăn đồ nóng lại và ăn thêm một ít rau
mong mụn không mọc nữa
thế mà mẹ mình bảo không nặn là nó thành nốt ruồi

Kaito Of heart

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng bảy 2019
249
115
51
Hà Nội
THCS Hoàng Liệt
chắc bạn cũng biết người hàn có nàn da rất đẹp và họ cũng ăn rất nhiều đồ cay đặc biệt là kim chi bạn nên tham khảo các bước ăn đồ cay mà không nổi mụn như sau nhé
1.Ăn nhiều trái cây
2.Uống nhiều nước
3.Ăn đồ giải nhiệt
4.Không ăn đồ quá cay

• Like

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ
Bạn có thể uống nhiều nước trái cây nè
Hạn chế ăn đồ cay và nóng nè
Hoặc có thể dùng kem trị mụn cũng được nhưng đừng lạm dụng
Và đừng nên nặn mụn nhiều quá nha

Minh lầy :3

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2019
220
432
66
18
Hà Nội
Trường THCS Phú Kim
mẹ mình bảo có mụn không nên để tóc mái, vì khi toát mồ hôi vi khuẩn dễ tiếp xúc vs da làm thêm mụn ( tại mình nhiều mụn ở trán )a
ngoài ra mẹ mình còn bắt rửa sữa rửa mặt nữa chứ ( khó chịu )

• Like

Dương Phạm 106

HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
chắc bạn cũng biết người hàn có nàn da rất đẹp và họ cũng ăn rất nhiều đồ cay đặc biệt là kim chi bạn nên tham khảo các bước ăn đồ cay mà không nổi mụn như sau nhé
1.Ăn nhiều trái cây
2.Uống nhiều nước
3.Ăn đồ giải nhiệt
4.Không ăn đồ quá cay
Bạn có thể uống nhiều nước trái cây nè
Hạn chế ăn đồ cay và nóng nè
Hoặc có thể dùng kem trị mụn cũng được nhưng đừng lạm dụng
Và đừng nên nặn mụn nhiều quá nha
Thanks nha
Mình sẽ hạn chế nhưng kem trị mụn thì mình không có tiền:D
mẹ mình bảo có mụn không nên để tóc mái, vì khi toát mồ hôi vi khuẩn dễ tiếp xúc vs da làm thêm mụn ( tại mình nhiều mụn ở trán )a
ngoài ra mẹ mình còn bắt rửa sữa rửa mặt nữa chứ ( khó chịu )
Sao bạn biết mình để mái vậy
Mẹ bạn siêu ghê

Dương Phạm 106

HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
mẹ tui là thánh mà, mỗi tội tui vẫn để tóc mái vì không vuốt được lên ( khổ, lắm mụn :( )
Tại sao lại không vuốt được
Lấy cặp cặp lên cùng được mà
Mình thì cũng muốn cắt tóc mái đi nhưng không để thì xấu mà để thì lắm mụn

misoluto04@gmail.com

Banned
Banned
Thành viên
19 Tháng sáu 2018
895
462
101
20
Hà Nội
Good bye là xin chào...
Mình là năm nay vừa hay vào lớp 10 ( giới tính Nam) cũng đang trong tuổi dậy thì vì vậy Mụn cũng bắt đầu mọc lên mặt tình trạng này bắt đầu từ đầu năm lớp 9 ạ , ai có biện pháp có minh xin ạ...

Dương Phạm 106

HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Mình là năm nay vừa hay vào lớp 10 ( giới tính Nam) cũng đang trong tuổi dậy thì vì vậy Mụn cũng bắt đầu mọc lên mặt tình trạng này bắt đầu từ đầu năm lớp 9 ạ , ai có biện pháp có minh xin ạ...
đi ra đường bạn nhớ đeo khẩu trang nha vì bụi bẩn vào mặt là nó sẽ mọc mụn đầy đấy
với cả chịu khó rửa mặt nhiều nha để những gì bẩn bị loại sạch bạn sẽ đỡ mụn hơn đó

misoluto04@gmail.com

Banned
Banned
Thành viên
19 Tháng sáu 2018
895
462
101
20
Hà Nội
Good bye là xin chào...
đi ra đường bạn nhớ đeo khẩu trang nha vì bụi bẩn vào mặt là nó sẽ mọc mụn đầy đấy
với cả chịu khó rửa mặt nhiều nha để những gì bẩn bị loại sạch bạn sẽ đỡ mụn hơn đó
Rửa mặt bằng nước gì hay dùng sữa rửa mặt... hả bạn ...

Karry Nguyệt

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng năm 2019
523
972
96
Hưng Yên
THCS Đặng Lễ
Mình cũng giống như bạn, mình thích ăn đồ cay và rồi có một đợt trán mình đầy mụn. Mình có lên mạng tìm hiểu một số cách thì nó có là : dùng sữa tươi không đường đổ vào khay đá để đông. Mỗi tối lấy 1-2 viên bọc vào khăn xô và chườm quanh mặt (đặc biệt những chỗ có mụn), không đợc dùng ban ngày vì sữa dễ bắt nắng. Mình có áp dụng thì thấy nó có giảm đi mặc dù mình vẫn ăn cay đều đều. Nhưng mình thấy nó giảm cũng một phần do mình tin là nó sẽ giảm nên nó mới giảm. Vì mình có học Đạo Phật một thời gian có được biết qua: nếu bạn tin tuyệt đối vào một chuyện gì đó thì nó sẽ đến với bạn, nhưng bắt buộc phải tin tuyệt đối, nếu có một chút xíu nghi ngờ sẽ không thành công.

• Like

Dương Phạm 106

HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
lỡ may nhiễm trùng thì sao ạ...
không đâu bạn vì mụn là biểu hiện của nhiễm trùng da mà bạn ,mà trong thành phần của kem đánh răng có chất chống nhiễm trùng

Mình cũng giống như bạn, mình thích ăn đồ cay và rồi có một đợt trán mình đầy mụn. Mình có lên mạng tìm hiểu một số cách thì nó có là : dùng sữa tươi không đường đổ vào khay đá để đông. Mỗi tối lấy 1-2 viên bọc vào khăn xô và chườm quanh mặt (đặc biệt những chỗ có mụn), không đợc dùng ban ngày vì sữa dễ bắt nắng. Mình có áp dụng thì thấy nó có giảm đi mặc dù mình vẫn ăn cay đều đều. Nhưng mình thấy nó giảm cũng một phần do mình tin là nó sẽ giảm nên nó mới giảm. Vì mình có học Đạo Phật một thời gian có được biết qua: nếu bạn tin tuyệt đối vào một chuyện gì đó thì nó sẽ đến với bạn, nhưng bắt buộc phải tin tuyệt đối, nếu có một chút xíu nghi ngờ sẽ không thành công.
bạn giống mình ghê mình cũng dùng niềm tin nè bạn nên mụn không mọc mà chỉ có trứng cá mọc thôi

Last edited by a moderator:
Top Bottom