Văn 8 Tức cảnh Pác Bó

huong.nguyenthanh80@gmail.com

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười 2019
202
136
36
17
Hà Nội
THCS Cao Bá Quát
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho câu thơ:
Sáng ra bờ chuối, tối vào hang
Cháo bẹ rau măng vẫn sẵn sàng
Bàn đá chông chênh dịch sử Đảng
Cuộc đời cách mạng thật là sang.
Câu hỏi: a. Câu thơ đầu tiên sử dụng nghệ thuật gì? Nêu tác dụng?
b. Hãy viết 1 đoạn văn tổng phân hợp khoảng 10 -> 12 câu phân tích nội dung và nghệ thuật của bài thơ để thấy rõ vẻ đẹp tinh thần của nhân vật trữ tình. Trong đoạn có sử dụng 1 câu ghép và 1 câu nghi vấn. (hãy chú thích).
TRẢ LỜI:
a. Câu thơ đầu sử dụng nghệ thuật đối. Nó thể hiện phong thái ung dung, hòa điệu với nhịp sống nơi suối rừng hang động của Bác.(đúng không ạ?)
Câu b em không biết làm, giúp em với. Em cảm ơn ạ.

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Cho câu thơ:
Sáng ra bờ chuối, tối vào hang
Cháo bẹ rau măng vẫn sẵn sàng
Bàn đá chông chênh dịch sử Đảng
Cuộc đời cách mạng thật là sang.
Câu hỏi: a. Câu thơ đầu tiên sử dụng nghệ thuật gì? Nêu tác dụng?
b. Hãy viết 1 đoạn văn tổng phân hợp khoảng 10 -> 12 câu phân tích nội dung và nghệ thuật của bài thơ để thấy rõ vẻ đẹp tinh thần của nhân vật trữ tình. Trong đoạn có sử dụng 1 câu ghép và 1 câu nghi vấn. (hãy chú thích).
TRẢ LỜI:
a. Câu thơ đầu sử dụng nghệ thuật đối. Nó thể hiện phong thái ung dung, hòa điệu với nhịp sống nơi suối rừng hang động của Bác.(đúng không ạ?)
Câu b em không biết làm, giúp em với. Em cảm ơn ạ.
a. Đúng rồi em, điều đó còn thể hiện những khó khăn , nguy hiểm, gian khổ của cuộc đời cách mạng. Đó là dòng chảy thời gian tuần hoàn khép kín ở cuộc đời vị lãnh tụ.
b. Nhân vật trữ tình: Người chiến sĩ.
- Nội dung:
+ Những dốc đá cheo leo, những nhọc nhằn bom đạn, hiểm nguy. "Suối" và "hang", "sáng" và "tối", không gian, thời gian luân chuyển tuần hoàn, những địa điểm làm việc đầy rủi ro, hiểm hoạ, cuộc đời Bác nay đã làm bạn với chông gai núi rừng.
+ Những thức ăn đơn sơ, giản dị, những món ăn có sẵn, người lính biết ơn mẹ thiên nhiên đã ban tặng những món quà cao cả, chất đầy yêu thương. Họ "vẫn sẵng sàng" một tâm thế đầy khí chất, mạnh mẽ trước bao biến cố đang và sẽ diễn ra.
+ Điều kiện làm việc thiếu thốn: bàn làm việc của Bác là những tảng đá chông chênh. Trên chiếc bàn ấy, Bác đang làm những công việc vô cùng quan trọng, liên quan đến vận mệnh của cách mạng Việt Nam.
+ Dù lắm lắm gian truân đời thường Bác vẫn mong muốn được làm việc và cống hiến bởi với vị cha già dân tộc, Người luôn muốn hoà nhập cùng thiên nhiên, sống chan hoà với đất trời để cảm nhận những điều cao đẹp từ những điều nhỏ bé. Bác tự hào về công việc đang làm, tỏ bày ý chí sắt đá, niềm vinh hạnh lớn lao khi được cống hiến cho non sông.
Câu nghi vấn: Ai có thể nói về cách mạng một cách chân thực nhất? Đó chẳng phải là người chiến sĩ cách mạng hay sao. (Em dùng mở đầu luôn cũng được).

Nghệ thuật:
- Sử dụng thể thơ thất ngôn tứ tuyệt Đường luật
- Giọng thơ trong sáng, sâu sắc, thể hiện sự lạc quan trong hoàn cảnh khó khăn
- Đối thơ làm nhịp thơ hài hoà, nhịp nhàng, uyển chuyển.
- Ngôn từ sử dụng giản dị, đời thường.

Top Bottom