Văn 11 Tự tình 3

thaokan2410@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng chín 2021
2
2
6

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Mọi người giúp em với bài phân tích tự tình 3.không cần viết hẳn bài văn đâu ạ.giúp em phân tích biện pháp tu từ trong từng câu ròi tác dụng với ạ gạch đầu dòng thôi ạ.giúp em với em bí lắm ròi ạ
Xin chào bạn
Cho mình hỏi có phải bạn muốn tụi mình giúp phân tích bài thơ này:
Chiếc bánh buồn vì phận nổi lênh,
Giữa dòng ngao ngán nỗi lênh đênh.
Lưng khoang tình nghĩa dường lai láng,
Nửa mạn phong ba luống bập bềnh.
Cầm lái mặc ai lăm đỗ bến,
Giong lèo thây kẻ rắp xuôi ghềnh.
Ấy ai thăm ván cam lòng vậy,
Ngán nỗi ôm đàn những tấp tênh.

Phản hồi lại mình để mình hỗ trợ nhé. Chúc bạn học tốt!

thaokan2410@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng chín 2021
2
2
6
Xin chào bạn
Cho mình hỏi có phải bạn muốn tụi mình giúp phân tích bài thơ này:
Chiếc bánh buồn vì phận nổi lênh,

Phản hồi lại mình để mình hỗ trợ nhé. Chúc bạn học tốt!
Vâng ạ. Xin mọi người giúp em ạ.Cảm ơn ạ.

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Vâng ạ. Xin mọi người giúp em ạ.Cảm ơn ạ.
Chiếc bách buồn vì phận nổi lênh,

- Bài thơ được viết theo thể thất ngôn bát cú
- Mở đầu là hình ảnh nhân hóa "chiếc bách" "buồn", chiếc bách được lấy trong từ ''bách châu", nghĩa là mảnh thuyền, nó còn mang ý nói thân phận lênh đênh. Nếu bài "Tự tình I" mở đầu bằng tiếng gà gáy văng vẳng, "Tự tình II" là tiếng trống canh dồn dập như khiến lòng người gấp gáp, lẻ loi thì đến "Tự tình III" chỉ là tâm trạng của người phụ nữ, buồn vì thân phận lênh đênh, cuộc đời thì rộng lớn như biển cả, con người thì nhỏ bé, như mảnh thuyền kia mà thôi. Dòng nước thì cứ trôi đi, sóng đánh dập dềnh, mảnh thuyền bé, chỉ có thể mặc cho nước cuốn trôi, không phân định được nơi cập bến "giữa dòng ngao ngắn nỗi lênh đênh"
- Tình nghĩa thì còn đậm đà, dào dạt, tuổi trẻ của người phụ nữ cứ thế lại bị vùi dập, phong ba cứ thế ập đến. "Nửa mạn" hạnh phúc cứ bất chợt đến rồi lại đi, người muốn yên mà cuộc đời không lúc nào bình lặng, người phụ nữ cứ đợi chờ, niềm vui đến giữa chừng lại biến mất. Và thế cả 2 câu thực đều mang một tâm trạng chán nản, buồn rầu, có chút than thân trách phận
- Có lẽ vì cuộc sống đã quá nhiều điều buồn tủi, bất công, đến 2 câu luận nhân vật trữ tình đã thể hiện thái độ buông xuôi "cầm lái mặc ai". Mặc là mặc kệ, không đoái hoài, quan tâm nữa. Mảnh thuyền lúc đầu mặc cho dòng nước đưa đẩy giờ lại để cho người khác cứ thế cầm lái, điều khiển. Chẳng thể tự làm chủ cuộc đời, lại càng không thể nắm bắt chút hạnh phúc nhỏ nhoi nào. Phải bất lực đến mức nào mới có thể như thế chứ!
- Hai câu kết, tác giả thốt lên như cảnh tỉnh bản thân đừng buông thả "ấy ai thăm ván cam lòng vậy" nhưng sự thật phũ phàng đã khiến người phụ nữ trong xã hội xưa chẳng thể phản kháng, có phản kháng cũng không thể thay đổi vận mệnh
[tex]\rightarrow[/tex] Bài thơ vừa là tiếng lòng của Hồ Xuân Hương vừa là nỗi thương sót, đồng cảm của bà dành cho những số phận phụ nữ bất hạnh

Đây là gợi ý của mình, hi vọng giúp ích được cho bạn
Nếu còn thắc mắc hãy hỏi thêm nhé. Chúc bạn học tốt!

Top Bottom