Nhật ký Từ bước ngoặt E - A

U

upandup

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết để tập suy nghĩ, suy nghĩ để chín chắn hơn...
picture.php
Tiểu sử:
  • GATO nặng
  • Quyết tâm khắc phục khó khăn để đạt được mục tiêu của mình
  • Săn lùng nhiệt huyết trong công việc là công việc mới của tôi.

Mục tiêu:
  • Ghi dấu chân trên mỗi bước đời
  • Trở thành người xã hội cần, một người có ích cho xã hội
  • Trở thành con người thân thiện, suy nghĩ tích cực và hành động chín chắn hơn

U

upandup

30/8/14

Trải qua tuần đầu năm học mới. Lớp mới, bạn mới, thầy cô mới, ...

Mình học trầm quá, mất một năm học để xác lập vị trí, mình đã bỏ lỡ rồi, nay còn để tuột cơ hội ra khỏi tầm tay ư??? Thật kém cỏi.

Nhất định kể từ tuần sau mình sẽ học hành tử tế hơn, tập trung hơn, không làm mấy chuyện tào lao nữa.

Mục tiêu tuần sau:
  • Gây ẩn tượng tốt với thầy cô trong các tiết học.
  • Tranh giành vị trí đã xác lập của các cựu học sinh trong lớp. Bằng việc tích cực hơn trong các tiết học, cố gắng trau dồi thật nhiều những phần còn hổng để nâng cao năng lực và trình độ.
  • Học hành tập trung hơn để đỡ mất thời gian.
  • [Thứ 2 phải viết bài văn số 1 nữa, mình cần chuẩn bị thật tốt, mình muốn chứng tỏ cho cô thấy mình đã trưởng thành hơn].

U

upandup

1/9/14

Hôm nay viết văn, vào đề "Vô cảm" - điểm yếu của mình. Qua loa được cái dàn bài lủng củng, nghĩ mãi mới được cái mở bài. Hết 1 tiết đầu mới cằm cổ vào viết mở bài, cái mở đọc lại cũng không hay nữa... Mình bị lố thời gian, vội vàng trong tiết cuối mà không kịp suy nghĩ hay ho gì hết, mình viết chán quá, nản, vậy là lại mất điểm với cô...

Đã hứa gì nào: "Sang lớp mới nhất định em sẽ học tập thật tốt!". Xấu hổ quá đi... :(

=------------

Hiện giờ mình đã quen nhiều với lớp mới, thấy cũng bình thường, thậm chí có nhiều đứa kém quá đi. Mình cần giữ tự tin và học hành tập trung hơn, nhất định mình sẽ gặt được những thành quả như mong muốn.

U

upandup

2/9/14

Mình nghĩ là nên tìm ra một mục tiêu mới để hướng đến, xây dựng cả niềm tin và nhiệt huyết nữa. Gần đây là việc chán quá, lười hơn, quên nhiều hơn nữa.

Phải tìm ra cái gì đó để refresh lại mới được, mình quá tồi! :(
---
Ngày 2/9 được nghỉ, tính làm cái gì đó cho ra hồn nhưng lại nản quá, quá lười, có vẻ như sức hấp dẫn của nghiên cứu đã bớt dần, người ta ra đi, dự án đổ bể và mình cũng chán theo, chỉ được cái nói trạng thôi! :(

U

upandup

4/9/14

Tối hôm trước bận bù đầu: mớ công nghệ chưa vẽ xong, mấy bài thuốc dân gian cũng chưa viết, Tiếng Anh cũng chưa học bài....bla bla, bao nhiêu là chuyện, lại còn không tập trung nữa, kết quả là lố thời gian, mình học tới 12h lận, vậy mà cũng chưa xong việc. Sáng đi học suýt "sụng bà chè" ở dưới sân trường... :(

Mình bắt đầu thấy thích Sinh, và cảm thấy có lỗi với thầy giáo, hối hận vì không học bài cũ, hối hận vì bài trước mình chưa nắm được nhiều, hối hận vì mình cứ như 1 con gà trong lớp...

Tình hình môn Anh cũng không khấm khá hơn, mình lười quá..

Môn Lý chán vô cùng, chắc tại học trước rồi nên thấy chán, buổi học thêm như ném tiền qua cửa sổ, và mình cũng không khác gì một con gà... Chán thật, mình đã lập trình thái độ trong buổi học rồi nhưng sao chẳng có cơ hội thể hiện gì cả, chắc vẫn bị đánh giá là bt đây mà!!!

Mình cảm thấy môn Toán dễ quá, chắc học trước rồi :D. Bọn trong lớp cũng khá là lười và ngu, nhưng kệ đi, mình chưa có vị trí trong lớp ấy nên việc cạnh tranh cũng chưa cần thiết, bọn nó cứ ... như vậy cũng là 1 điều kiện thuận lợi.

Hôm nay bọn nó nói mấy câu cạnh khoé, hay là trêu trọc nhỉ: "Tiến sĩ Vật lí", "Sao cậu không lên bảng"... *---> Có vẻ coi thường, nhưng mặc kệ, mình rõ bản thân mình mới là điều quan trọng, và họ hiểu sai về mình cũng là 1điểm bất lợi của họ.

Nhất định không bao lâu mình sẽ có hình tượng và vị trí trong lớp. [Ừ, mình là đứa ham hố, và tham lam]. Đúng chứ, chuyển lớp thì phải có mục đích chứ, nếu cứ học gà rồi chơi bời như bọn nó thì phí tiền, phí thời gian và cả không khí để thở nữa.
=--------------
Mai khai giảng, tối nay coi như rảnh hơn hôm qua. Phải tận dụng mới được!!! :)

Ok, cố lên nhé! Mình tin là mình sẽ tập trung và làm việc thật tốt! :)

Last edited by a moderator:
U

upandup

Thực tế là mình có rất nhiều việc phải làm, nhiều môn phải học, nhiều mục tiêu... (mình biết mình rất tham).

Thời gian lại luôn luôn, và có lẽ nó luôn luôn có hạn, với 1 đứa ham hố như mình. Muốn làm được nhiều việc mà không bỏ lỡ được nhiều cái hay thì việc quan trọng hiện giờ là sắp xếp thời gian hợp lí, tập trung và xác định, mấy chuyện tào lao không liên quan gì đến mình, và nhất định không để dính líu đến nó.

Không muốn bị tụt lại thì tốt nhất nên học hành và tích luỹ thật tử tế.

Mục tiêu của cô em là gì? Đó không phải là tán gẫu trong giờ học, với cái danh hiệu thân thiện. Đó cũng không phải là phép lịch sự đến quá tử tế cho người ta lấy luôn thứ mình cần. Cũng chẳng phải là mấy trò chơi trực tuyến, hay mấy bộ phim hoạt hình trẻ con... Cô em cần đính chính bản thân và làm việc cho đáng thời gian và tiền bạc.

Vì mục đích lâu dài, cái đầu phải thật lạnh.

Last edited by a moderator:
U

upandup

Mình nghĩ là khi có đam mê thì lúc làm việc mình sẽ cảm thấy vui vẻ và thoải mái hơn.

Khi cảm thấy tự tin thì mình sẽ làm việc rất hiệu quả.

Lấy lại quyển từ điển, lập kế hoạch cho tốt và tiếp tục chạy, và chạy thật nhanh nhé! :)

U

upandup

12/9/14

Theo thời khóa biểu của trường, chặn ở đầu và cuối tuần là 4 tiết văn đối nhau rất chỉnh.

Để chuẩn bị cho mỗi vế đó, buổi tối hôm trước mình phải học bài rất cực: thuộc bài cũ, soạn bài mới, làm bài tập cô giao... Và điều kiện để cần có được sự chuẩn bị ổn cho ngày hôm sau đó là một khoảng thời gian tầm 2tiếng mà mình phải bỏ ra, rầu rĩ theo dòng cảm xúc của nhân vật trữ tình, suy đoán mọi chiều hướng xảy ra từ những câu văn hóc búa, bình luận thơ văn như 1 nhà phê bình thực thụ... :(.

Mình biết rằng Tiếng Việt là vẻ đẹp, vẻ sáng của Văn hóa nước nhà, nó cần được gìn giữ và phát triển... mình biết vậy. Mình cũng biết rằng học Văn cũng sẽ giúp mình diễn đạt tốt hơn, để giao tiếp tốt hơn khi ra đời sau này. Nhưng thực sự thì mai sau, có lẽ mình sẽ chẳng cần đụng đến mớ văn thơ trung đại, rồi phân tích nghệ thuật, làm thơ...blabla như mấy bài mình phải học... :(. Mình thấy nó không thực tế, không thiết thực tẹo nào!

Mai lại có Văn, và mình lại... Bây giờ là 9h15', cộng thêm 2h là 11h15' rồi, trong khi mình vẫn chưa đọc bài môn Hoá, bài luận môn Lý vẫn đắp chiếu chưa viết xong :(

Đời học sinh thật lênh bênh, dẫu biết được đi học là điều may mắn nhưng cứ học theo đà này chắc hết may quá! :((

Sao người ta không đào tạo chuyên sâu mấy môn cần thiết sau này, và lược bớt mấy môn từ khi vào trung học để đỡ tội học sinh nhỉ?

U

upandup

15/9/14

Ừ, hôm nay may mắn là không có Văn, theo kế hoạch thì 10' nữa mình sẽ lại chiến tiếp.

Bây giờ trong đầu mình chỉ có làm sao để đạt điểm cao, làm sao để có vị trí trong lớp, làm sao để có tiền mua khóa BDt của thầy Phương, thầy dạy hay quá, được học 1 tiết thôi mà nhiều cái hay ho đã nảy nở, cơ hội tốt như vậy mình không muốn bỏ qua, nhưng trong túi còn đúng 2500 vnđ, xin bố mẹ thì ngại, mình mà đăng kí 1 cú thì coi như mất tong tuần làm việc của mẹ còn đâu. Còn tiền học thêm ở trường nữa... :(

Thế mới ước có cọc tiền rơi ngay trước mắt, ...

U

upandup

17/9/14

Ôi, tiền...
Nếu mình được thuận tình thuận lí thì chắc zzoo, nào thì tặng em cái like nhỉ...
Số không dinh được quà... chán thế...
---
Hóa em ơi!!!

U

upandup

21/9/14
Tất cả, tất cả mọi thứ xảy ra trong ngày hôm nay làm mình như muốn nổ tung ra... :mad:

U

upandup

Cảm giác tệ hại,...

Chưa bao giờ mình cảm thấy thất vọng và chán ghét nó đến như vậy, trước kia mình cảm thấy có lỗi và mắc nợ nên cố theo đuối bằng được, nhưng này thì mình cảm thấy rất mệt mỏi, mệt mỏi vô cùng... :(

Nếu bài kiểm tra đó mình không được 10 thì rõ quá vô lí còn gì (trừ khi là hao hụt điểm trình bày).
Vật lí trong sáng và thực tế, có ai hơi đâu nhớ chi tiết tên của từng cái công thức làm chi cho mệt, người ta tính toán để làm gì, vì một lẽ - người tan ng cầhiên cứu, mà đã khi nghiên cứu cần tới giá trị của 1 đại lượng thì bằng cách nào chả được, mục tiêu cuối cũng người ta cần tới là giá trị của đại lượng đó, bài tập định lượng mà...

Nếu ai nói công thức tính cường độ điện trường của Q: $E=k\dfrac{|Q|}{r^2}$ là sai thì quả thực người đó đã nhầm to, hoặc là cái khái niện trong sáng kia đang trêu ngươi mình.

Của Q tức là thuộc sở hữu của Q, do Q sinh ra... rõ ràng vậy, đâu phải cường độ điện trường tại Q đâu.

Cả buổi sáng mình cứ bị ám ảnh mãi, ...

U

upandup

16/5/15

Mình chỉ hối tiếc thôi!

Cơ mà cái vụ sa sút này dễ khiến chúng nó nghi là mình thoát FA lắm =))
Không tin được. Dù sao cũng qua rồi, bây giờ là giờ phút cô em cần chiến đấu thực sự.

U

upandup

24/5/15

http://hocthanhnhan.com

Một trang web với số lượng bài viết không nhiều nhưng hay khủng khiếp ấy.

Đọc xong mà mình thấy hiểu ra rất nhiều thứ, có nhiều cảm hứng, động lực để thích Văn hơn, ham tìm hiểu về nó hơn... <3

Giống như 1 vị thần truyền cảm hứng vậy... Yêu quá đi!!!@};-@};-

Top Bottom