từ ấy - Tố Hữu

0

0915794627

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai Có Thể Làm Cho em Bài Văn Này Với Hôk Ạk em Đang Rất Cần

Đề Bài Là : em Hãy Phân tích Và Nêu Cảm Nhận Của em Về 4 Câu thơ ĐầuTrong Bài thơ " TỪ ẤY" Của Tố Hữu.
Ai lèm ơN Cứu em zới em sẽ Cảm ơn Nhiều lém :-*:-*
[Em Đang Rất Bí Kái Đề Này :(

Last edited by a moderator:
I

iloveg8

Từ ấy đã làm cho tâm hồn Tố Hữu“ bừng nắng hạ” đó là một luồng ánh sáng mạnh mẽ, rực rỡ của nắng vàng chứa chan hạnh phúc ấm no.Soi tỏ vào những bài thơ sau này ta mới thấy hết được niềm vui sướng của Tố Hữu trước ánh sáng huy hoàng của chân lí.

Đời đen tối ta phải tìm ánh sáng
Ta đi tới chỉ một đường cách mạng

Và đó mới là bản chất của lí tưởng cộng sản đã làm người thanh niên 18 tuổi ấy say mê, ngây ngất trước một điều kì diệu:

Mặt trời chân lí chói qua tim
Mặt trời chân lí là một hình ảnh ẩn dụ tượng trưng cho lí tưởng của Đảng,của cách mạng , mặt trời của chủ nghĩa xã hội. Tố Hữu với tấm lòng nhiệt thành của mình đã tự hào đón lấy ánh sáng của mặt trời, sẵn sàng hành động cho lí tuởng cách mạng cao đẹp.Bởi lí tưởng đã “chói” vào tim- chính là nơi kết tụ của tình cảm, là nơi kết hợp hài hòa giữa tâm lí và ý thức trí tuệ chỉ thực sự hành động đúng khi có lí tưởng cách mạng, khi có ánh sáng rực rỡ của mặt trời chân lí chiếu vào.

Lý tưởng Cách mạng đã làm thay đổi hẳn một con người, một cuộc đời. So sánh để khẳng định một sự biến đổi kì diệu mà lí tưởng Cách mạng đem lại:

Hồn tôi là một vườn hoa lá,

Rất đậm hương và rộn tiếng chim.

Cái giọng điệu rất tỉnh và rất say rạo rực và ngọt lịm hồn ta chủ yếu là cái say người và lịm ngọt của lí tưởng, của niềm hạnh phúc mà lí tưởng đem lại :“hồn” người đã trở thành “vườn hoa”, một vườn xuân đẹp ngào ngạt hương sắc, rộn ràng tiếng chim hót.Ở đây hiện thưc và lãng mạn đã hòa quyện vào nhau tạo nên cái gợi cảm, cái sức sống cho câu thơ.

(sưu tầm)

M

matrungduc10c2

Hì..hì...! Bài thơ ''Từ Ấy'' này của Tố Hữu, thì mình mới học năm ngoái (11...:D ). Mình chép lại 4 câu đó trước nha bạn : (ko biết có đúng hết ko nữa...:) ).
''Từ ấy trong tôi bừng nắng hạ
Mặt Trời chân lý chói qua tim
Hồn tôi là một vườn hoa lá
Rất đậm hương quê và rộn tiếng chim..''
Mình phân tích theo mình hiểu thôi nha...:Từ câu đầu tiên của bài thơ này, ta thấy có 1 điều gì đó nó rất bất chợt và nhanh chóng đến bất ngờ(thông qua từ ''bừng'' ),và điều bất chợt ấy đó là ánh nắng...1 ánh nắng chói chang và rất rực rỡ (nắng hạ)...:D.Câu thứ 2 theo mình là dựa theo hoàn cảnh ra đời của bài thơ này, tức là nhân ngày Tố Hữu được kết nạp vào Đảng-một mốc quan trọng trong cuộc đời của ông, thì ông đã ghi lại cảm xúc của mình khi được kết nạp và đứng trong hàng ngũ của Đảng. Nên sau khi ông được kết nạp,thì ông đã xác định được con đường đi đúng đắn của mình và ông coi sự đúng đắn ấy là 1 chân lý...''Mặt Trời chân lý chói qua tim''...Điều đúng đắn ấy nó rất to lớn và vĩ đại,bất diệt mãi mãi .Và nó có 1 sức mạnh rất lớn (xuyên qua tim...).
Hai câu còn lại thì miêu tả tâm trạng ,tâm hồn của tác giả (bạn thấy hình ảnh chim,hoa... thì ko phải là miêu tả về mùa xuân à nha).Tâm trạng của tác giả lúc này rất vui, và tâm hồn của ông củng vậy...Vì đã lựa chon con đường phù hợp với mình từ bây giờ cho đến sau này...:).
Mình biết có vậy thui, bạn thông cảm nha.....:D

0

0915794627

Hix hix dù sao kung~ thanhk mọi người nha

khó lèm Wa"

Last edited by a moderator:
T

toi0bix

4 câu đầu bài thơ gợi ra những suy nghĩ sâu sắc về lí tưởng ngươig thanh niên VN hiện nay
Từ ấy trong tôi.............rộn tiếng chim
Từ ấy là từ khi trở thành đảng viên của ĐCSVN .Vinh dự ấy đc diễn tả bằng những hình ảnh vô cùng tươi đẹp "bừng nắng hạ" ,"chói qua tim" ,& nhà thơ sung sướng gọi con đường theo đảng là "MT chân lí " ,là ánh sáng dẫn đường chỉ lối cho đường đi của nhà thơ .Có anh' sáng dẫn đường ,người thanh niên 18 tuổi sôi nổi bồng bột với hạnh phúc ngập tràn "hồn tôi là 1 vườn hoa lá _ da^m. hương & rộn tiếng chim " .Có thể nói ,chân lí đến từ mặt trời cách mạng đã tiếp thêm sức sống ,khơi nguồn sức trẻ để nhà thơ có động lực vươn lên,vươn đến những ước mơ .
Với Tố Hữu ,lí tưởng là điều ta tin tưởng ,tôn thờ& làm mọi thứ vì lí tưởng của mình.
Mỗi người sẽ có những lí tưởng khác nhau ,nhưng dù gì đi nữa ,lí tưởng phải là nguồn sáng dẫn đường cho con người, tránh đưa họ nhầm đường lạc lối . Nói như vậy là Tố H muốn nói đó là ánh sáng "chân lí ",ánh sáng của cái thiện ,tức là phân biệt lí tưởng cao đẹp & lí tưởng thấp hèn. Lí tưởng cao đẹp giúp con người đến với cái đẹp, đến với cái thiện .Lí tưởng thấp hèn khơi dậy những mong muốn xấu xa ,ích kỉ .
Không chỉ vậy ,lí tưởng phải trở thành động lực của con người yo đời ,yo sống & sống tốt . Lí tưởng giúp ta lạc quan hơn " hồn tôi ...hoa lá" ,có thể vượt qua những khó khăn ,vất vả bước tiếp con đưog` mình đã chọn . Với Tố H ,lí tưởng mà Từ ấy nhà thơ có đc đã giúp ông vượt qua những cuộc đàn áp đẫm máu của thực dân Pháp đối với Cm , vượt qua xiền xích ,tra tấn lao tù để dùng CM sống đến ngày chiến thắng ...

Top Bottom