Truyện bức tranh của em gái tôi

M

me0kh0ang2000

Nhân vật Kiều Phương trong truyện ngắn " Bức Tranh Của Em Gái Tôi " là 1 cô bé vô tư , hồn nhiên và rất say mê hội họa .Cô bé cũng rất hiếu động , thường xuyên hay mày mò pha màu, vẽ tranh và làm bẩn của chính mình trong khi vẽ , vì thế được người anh trai đặt cho biệt danh là "Mèo " . Tài năng hội hoạ của Kiều Phương nhanh chóng được phát hiện , nó làm người anh trai không khỏi ghen tỵ nhưng ngược lại , tình cảm của cô bé dành cho anh mình khong hề thay đổi .
Và điều ấy được chứng minh khi Kiều Phương quyết định quan sát tỉ mỉ người anh trai và vẽ lại chân dung anh của mình .Khi bức tranh được đoạt giải ,cô bé rất vui mừng , ôm choàng lấy cổ người anh trai .Còn người anh xấu hổ khi nhận ra điều ấy , song, nó cũng làm người anh nhận ra rằng ,em gái mình- Kiều Phương là 1 cô bé nhân hậu ,trong sáng , luôn yêu thương và tin tưởng vào phẩm chất tốt đẹp của anh trai mình .

M

me0kh0ang2000

Mèo là 1 cô bé hay nghịch ngợm nhưng lại có năng khiếu vẽ đặc biệt . Sau 1 thời gian theo dõi , nhất là khi chú Tiến Lê khen tranh của em gái , người anh rơi vào trạng thái mặc cảm . Trạng thái tâm lý này khiến người anh thường gắt gỏng với mèo mặc dù cô bé chẳng có tội tình gì . Nhưng thật ko ngờ bức tranh đoạt giải của Mèo lại vẽ về người anh trai mình . Trước bức tranh , người anh nhận ra tấm lòng nhân hậu của em gái và hối hận vì đã có lúc mình đối xử ko tốt với em . Kiều Phương luôn dành tặng cho anh những tình cảm tốt đẹp khi tác giả nói lên rằng " Trong ánh mắt của Kiều Phương , anh trai mình là người tốt đẹp nhất , hoàn hảo nhất " , 'Kiều Phương đã vẽ nên 1 bức tranh người anh thật đẹp thật hoàn mĩ " và "Kiều Phương vui sướng trước vẻ đẹp của anh trai mà mình đã cảm nhận được và thể hiên trong bức tranh "

0

0872

Gợi ý miêu tả:
Kiều Phương là một cô bé:
+ Xinh xắn
+ Có 2 bím tóc gọn gàng
+ Khuôn mặt lọ lem nhưng lại vô cùng dễ mến, đáng yêu

T

tieuthu2002

Kiều Phương là một cô bé rất dễ thương. Cô có tính nết hồn nhiên, vui tươi. Khi bị anh trai gọi là Mèo mà cô vẫn thản nhiên và còn dùng tên đó để xưng hô với bạn bè. Khi tài năng của mình được phát hiện. Cô không hề tỏ ra kiêu căng, mà vẫn thân thiện với bạn bè và anh trai của mình. Khi biết anh trai mình đố kị với tài năng của mình, Kiều Phương không những không xa lánh người anh mà cô còn dùng một bức tranh về anh trai mình để thể hiện tình cảm của mình đối với anh trai. Cô là một bé rộng lượng, đáng yêu và có lòng vị tha.

Last edited by a moderator:
Top Bottom