Tâm sự Trượt đại học - gục ngã hay vực dậy bước tiếp ?

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đây là một cú sốc lớn đầu đời và tưởng chừng như không vượt qua được với nhiều bạn. Warren Buffett, đã trượt đại học Harvard năm 19 tuổi và từng nói “Khi ấy tôi nghĩ đó là một sự kiện kinh khủng nhưng sau này nó lại biến thành chuyện may. Thất bại dạy bạn phải tiếp tục kiên cường bước tiếp”. Jack Ma đã 2 lần trượt đại học, 10 lần bị từ chối bởi trường Harvard và 30 lần thất bại khi xin việc trước khi thành tỷ phú.
Trượt đại học bây giờ hay bất cứ thất bại nào là một phần tất yếu của cuộc sống. Hãy biết cảm ơn chúng vì va vấp sớm sẽ trưởng thành hơn nhiều lắm.
Trượt thì có buồn không? Buồn chứ. Nhưng học ĐH đâu phải là tất cả. Năm nay không đỗ, năm sau thi lại. Không được NV1 thì học NV2. Không học ĐH thì học Cao đẳng, học nghề hay thậm chí nghĩ đến việc du học.
Vào 1 lớp ĐH không ai phân biệt bạn đỗ lần 1 hay lần 2. Đỗ NV1 hay Nguyện vọng bổ sung. Hơn nhau ở việc bạn thể hiện mình như thế nào thôi.
Có một sự thật là vài năm nữa không còn ai hỏi điểm thi đại học của bạn bao nhiêu, chục năm sau chẳng mấy ai quan tâm bạn học trường gì hay có học ĐH hay không? Điểm chung duy nhất của chúng ta là ai cũng phải tiếp tục cố gắng hết sức cho cuộc sống của mình và những người thân yêu.
Để thành công, bạn phải sẵn lòng thất bại. Thành công không phải là cuối cùng, thất bại không phải là chết người: lòng can đảm đi tiếp mới quan trọng.
Còn bây giờ cần làm gì á. Ngủ một giấc thật sâu. Ăn một bữa thật ngon. Đi chơi đâu đó. Sau đấy về vạch lại mục tiêu của cuộc đời mình, và thực hiện chúng. Từng bước một. Ngã ở đâu, đứng dậy ở đó!
P/s: Một bài viết hay em/mình tìm được trên MXH, muốn chia sẻ đôi chút cùng mọi người. Anh chị nào gặp phải vấn đề trên thì đừng buồn nhé ạ, cuộc đời còn dài, việc học là mãi mãi. Biết đứng dậy sau sự gục ngã sẽ tiếp thêm nhiều động lực và hy vọng cho chúng ta trong cuộc sống.

Top Bottom