TRường mình có cuộc thi giải nhât là 5 triệu đồng lận đó!!!!!

C

congchualolem_b

chời..định jật jải 5tr hả...trường bn cũng jàu ghê nhể...bỏ ra nhiu đó lận....trường tớ nghèo lém...k thi j kả...

S

seagirl_41119

Lời yêu thương của bạn lúc này nên nói đến nếu bạn nhận đc 5 triệu đông f giả thưởng bạn sẽ quyên góp cho trẻ em mồ côi,tre em nghèo hoặc giúp đỡ các bạn có hoàn cảnh khó khăn trong lóp.
Đó là tiêng nói yêu thương đồng loại,lá lành đùm lá rách.Rất cao đẹp đó bạn
Viết thuyết phục vào bởi bít đau bạn đc 5 triệu nhưng dù đc bạn cũng nên thực hiện như trong bài.Tiếc nhỉ!!!!!!!

C

congchualolem_b

lời yêu thương có nhìêu ý nghĩa bn àh, đó k chỉ là tình thương gia đình, bè bạn, anh chị em, tình thương của ng trong 1 nc mà còn là tình thương giữa con ng với con ng, tình cảm đó bao hàm tất cả, tạo nên nhiều biến đổi sâu sắc trog tâm hồn con ng,tình thương luôn gắn với lòng khoan dung, độ lượng, vị tha và 1 trái tim biết rung cảm, muốn viết đc bài này bn phải có dòng cảm xúc :)

S

seagirl_41119

Đúng,cảm xúc là yếu tố wan trọng nhất để viết bài.Đề bài này khá rông khiến cho sự lựa chọn của bạn đc đa dạng và phong phú hơn,chỉ cần một chút cảm xúc là bạn có thể viết bài đc oy.Dù cho k đc giải thưởng nhưng bạn đã thể hiện TY thương của mình với những ng xung wanh,nhue thế cũng thoả mãn oy

D

daokhanhngoc

Theo mình thì bạn viết đơn giản thôi ,càng phức tạp lại càng dễ sáo rỗng! Còn viết về chủ đề gì thì đó nên là quyết định của chính bạn thôi, nói về những vấn đề to tát quá thì khó đạt giải lắm!!!!!!!!

S

seagirl_41119

Nếu muốn chơi trội thì bạn có thể viết về những việc làm cực kì nhỏ bé mà mang lại một ý nghĩa rất to lớn,gây ấn tượng mạnh cho ng đọc là đc.Chủ đề rộng nhưng để chọn khía cạnh phù hợp để viết cũng k dễ.Cần lựa chọn cho phù hợp như khanhngoc nói.

C

congchualolem_b

Tớ thích đề cao mối quan hệ giữa con ng với con ng vì nó bao trùm nhiều tình cảm khác, trong ý đó có thể mở rộng ra các tình cảm và lòng yêu thương khác nữa, thế sẽ đảm bảo bài của bn đầy đủ ý k sợ thiếu ý

S

seagirl_41119

Mối wan hệ giữa con ng với con ng nhiều lắm,Vd như wan hệ vợ chồng,làng xóm,anh em,cha mẹ và con cái,ng dưng,....Nếu nói tổng quát thì có sợ k nêu hết đc vấn đề k??????Tình yêu thương trong bài này không cần wa' khái quat,lấy cụ thể cũng đc mà.Nó là dạng bài dự thi lớp 6,nếu nói tổng quát thì hơi khó với các nhóc,lớp 5 chỉ có văn tụ sự và biểu cảm là chính nên các nhok nên kể một sự việc điển hình,tập trung vào một vấn đề rồi từ vấn đề đó nói khái quát chung thì hơn

C

congchualolem_b

uh nhỉ, tớ k nghĩ tới chuyện đó, nếu vậy tớ nghĩ lấy tình cảm gia đình giữa cha mẹ và con là hợp nhất, vì đó là tuổi hồn nhiên luôn gắn liền với tổ ấm mà.

S

seagirl_41119

uhm, mình thấy cũng đc ,lớp 6 viết về tình cảm gia đình cũng là phù hợp song bên cạnh đó có thể là tình bạn hoặc tình thầy trò cũng đc,đúng k?????Nếu ai có tài thì mở rông hơn càng tốt.Mình thấy ngày nay về tình cảm gia đình thì hs ít viết lắm.Những gì viết thường k giống sự thật nhiều mà chỉ là ước ao thui,cha mẹ thời nay quản lí con cái chặt nhưng vẫn tập trung nhiều vào công việc cứ xa xa con trẻ kiểu j ấy

C

congchualolem_b

Tùy ng bn ạ, có ng quản lí con cái rất lí tưởng đó, đối với học sinh lớp 6 khi cảm nhận đc điều gì quanh cuộc sống thì hãy viết về cái đó, tuy nhiên tớ để ý, với các bn ở mem 6 thì chỉ nên làm ở 1 tình cảm như thế cảm xúc sẽ đc tập trung diễn tả và gây đc sự chú ý cùng xúc động nơi ng cảm nhận.

S

seagirl_41119

uhm,nhưng lớp 6 còn một tình cảm khá đăc biệt đó là những tình bạn mới.Ấn tượng đầu năm về một ng bạn thì sao nhỉ????TY thương đã nảy sinh ra sao????????

C

congchualolem_b

đó là sự phát triển dần dần, phải có điều đáng chú ý và đặc bịêt của ng kua, rồi có tình huống đặc biệt hay sự chủ động của 1 trong 2 ng mà quen nhau, từ bìh thườn càng ngàng càng thân, nói chung nên đi theo sự phát triển của tình cảm

S

seagirl_41119

uhm nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì với vị trí là hs lớp 6 thì tình cảm gia đình là phù hợp nhất oy.Các tình cảm khác cũng đc nhưng cũng nên có cảm xúc thực tế k thì bài chán lắm,tình gia đình thì lúc nào chẳng có(trừ trường hợp k có gia đình)

C

congchualolem_b

k kó gia đình lại là chất liệu tốt tạo nên bài văn đầy cảm xúc, bn có thể víêt ở dạng bức thư gửi cho cha mẹ đóng vai ng xa gia đình, nhưng cuối cùng ngầm ý đâu đó trong bài là tâm sự đứa trẻ mồ côi mong có đc tình cha tình mẹ ấm áp, sự khát khao cháy bỏng khiến e tưởng tượng mình trực tiếp đón nhận tình cảm đó.

S

seagirl_41119

Đc đó,có thể wa đó bộ lộ khả năng tưởng tượng mình là một đứa trẻ mồ côi,từ đó giúp những ng như thế khơi gợi tình thương ng giưa ng với ng

Top Bottom