Văn 10 trình bày suy nghĩ về ý kiến

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề 1: Mạng xã hội là là người thầy, người bạn, người trợ thủ đắc lực nhưng cũng là kẻ thù của con người
Trình bày suy nghĩ của anh/chị về ý kiến này
Đề 2: Trừ 1 số người sinh ra với số mệnh làm vĩ nhân thay đổi thế giới, còn lại đa số chúng ta là người bình thường. Hãy nhớ mình là một người BÌNH THƯỜNG nhưng là một người BÌNH THƯỜNG TỬ TẾ.
Anh /chị hãy trình bày suy nghĩ về ý kiến trên

DOANTHUHIENBACSI

Học sinh
Thành viên
2 Tháng tư 2017
104
62
36
24
Bạn trình bày như dạng đề NLXH cô cho ôn. Mình bổ sung thêm ý cho bạn:
Đề : Mạng xã hội là người thầy, người bạn, người trợ thủ đắc lực ở đây chính là ưu điểm:
- Mạng xã hội thông tin ngày càng đa dạng chính vì thế để tìm kiếm các thông tin phục vụ nhu cầu học tập là điều rất dễ dàng và đa số các thông tin đều phong phú thỏa mãn thông tin người tìm kiếm nhưng tác hại các bạn trẻ phụ thuộc quá nhiều vào những ý, nội dung được post lên mà không suy nghĩ trước khi làm, làm giảm đi sự sáng tạo, tính ham học hỏi cũng như sự chăm chỉ của học sinh.( nêu dẫn chứng, ví dụ cụ thể)
- Là người bạn: Mạng xã hội được tìm kiếm rất nhiều như fb, instagram, zalo... trên đó có rất nhiều bạn bè thuộc nhiều lứa tuổi, đối tượng khác nhau. Có thể sau những giờ học tập căng thẳng chúng ta lên đó nhắn tn để xả stress hay những bực bội xáy ra trong gia đình. Chúng ta nhận được những phản hồi tích cực, sự giúp đỡ, góp ý từ mọi người Nhưng mặt trái của chúng lại khiến chúng ta ngày càng yếu mềm, một chút khó khăn là than vãn, kêu ca với moi ng. Thạm chí trong những tình huống chúng ta còn bị đối tượng, kẻ xấu lợi dụng....( ví dụ cụ thể)
...
(Mấy cái dẫn chứng này bạn có thể tìm trên mạng, rất nhiều nhé!)
Đề : Theo mình nghĩ thì nói về phảm chất con người
Bạn có thể kể ra các thiên tài như newton, nhà toán học pytago, steve jobs... Họ là những thiên tài bẩm sinh trong lĩnh vực gì?...Tuy vậy họ sống rất đúng với con người họ, tử tế, biết yêu thương mình và mọi người xung quanh. Và chúng ta có lẽ chỉ là một người bình thường nhưng chúng ta cũng phải sống như họ. Bạn cần viết giải thích tử tế là gì, sau đó nêu dẫn chứng những việc tử tế thường găp trong cuộc sống hay việc tử tế của vtv1 á, rất nhiều... Sau đưa ra kết luận

Top Bottom