Vật lí 8 trao đổi nhiệt

nguyenbinhducdat

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười 2021
70
68
46
16
Kiên Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em nhớ hồi đó em có gặp những dạng bài trao đổi nhiệt n lần giữa những bình với nhau,thường là em không làm được,nhưng giờ em lại không thấy mấy bài đó nữa,anh chị nào có dạng kiểu như thế thì cho em xin với ạ,em cảm ơn nhiều

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Em nhớ hồi đó em có gặp những dạng bài trao đổi nhiệt n lần giữa những bình với nhau,thường là em không làm được,nhưng giờ em lại không thấy mấy bài đó nữa,anh chị nào có dạng kiểu như thế thì cho em xin với ạ,em cảm ơn nhiều
trao đổi n lần thì nó giống đổ 2 bình vào nhau thêm cái gàu vào thôi em

Tham khảo thêm những kiến thức thú vị tại Bẫy lí thuyết trong THPTQG

• Like
Reactions: nguyenbinhducdat

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Những dạng bài này gặp khá nhiều. Các bước làm thì em vẫn sẽ phải tìm nhiệt độ lúc trước,lúc sau cùng các yếu tố liên quan đến nhiệt lượng cung/cầu
=> Viết các phương trình cân bằng nhiệt, nếu số lần 4 lần trở xuống thì em cứ ghi tầm 4 phương trình ra là tìm được.
Còn nếu hơn thì bắt đầu làm dạng tổng quát, lưu ý đến khối lượng và nhiệt độ lúc đầu của mỗi vật trước khi có lần trao đổi tiếp theo. Còn về cách làm thì nó cũng tùy thuộc vào từng bài để tìm ra cách giải gọn nhất. Nếu em đang thắc mắc bài toán nào thì có thể gửi lên đây để được hỗ trợ luôn nhé ^^

Tham khảo thêm một số dạng bài tập trao đổi nhiệt tại Tổng hợp những điều quan trọng chương nhiệt - Vật Lí 8
Có gì thắc mắc em hỏi nhé!

• Like
Reactions: nguyenbinhducdat
Top Bottom