Môn học khác Trả lời câu hỏi về Bình Đẳng Giới

Bé Nai Dễ Thương

Học sinh tiến bộ
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
1,687
1,785
284
Điện Biên
♦ Tiên học lễ _ Hậu học văn _ Đập đá quay tay ♦ ( ♥ cần chút sức lực ♥)
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CÂU HỎI TỰ LUẬN TRẢ LỚI NGẮN

Câu 1: Theo Luật trẻ em số 102/2016/QH13 ngày 05 tháng 4 năm 2016 của Quốc hội quy định người trong độ tuổi nào thì được coi là trẻ em?
Câu 2: Quốc gia nào đầu tiên ở châu Á phê chuẩn Công ước của liên hợp quốc về quyền trẻ em?
Câu 3. Theo Công ước Liên hợp quốc về quyền trẻ em thì trẻ em gồm có mấy nhóm quyền cơ bản? Kể tên các nhóm quyền cơ bản đó?
Câu 4: Luật trẻ em số 102/2016/QH13 ngày 05 tháng 4 năm 2016 của Quốc hội quy định trẻ em gồm có bao nhiêu quyền?
Câu 5. Theo Luật trẻ em “Chăm chỉ học tập, không tự ý bỏ học, không rời bỏ gia đình sống lang thang” thuộc bổn phận nào của trẻ em?
Câu 6: Các quyền của trẻ em cần thiết như thế nào? Điều gì sẽ xảy ra nếu quyền trẻ em không được thực hiện?
Câu 7: Thế nào là “Bình đẳng giới”?
Câu 8: “Phân biệt đối xử về giới” là gì?
Câu 9: Luật Bình đẳng giới được Quốc hội thông qua vào ngày, tháng, năm nào?
Câu 10: Luật Bình đẳng giới có bao nhiêu chương, bao nhiêu điều?

Câu 11. Trách nhiệm của gia đình về bình đẳng giới được quy định tại điều nào trong Luật Bình đẳng giới?

Câu 12: Mục tiêu bình đẳng giới theo quy định của pháp luật là gì?
Câu 13: Luật bình đẳng giới quy định các hành vi nào bị nghiêm cấm?

CÂU HỎI TÌNH HUỐNG
1) Tính huống 1:

Bạn Mây có năng khiếu đặc biệt và rất thích tham gia môn bơi lội. Nhưng gia đình bạn ấy lại kịch liệt phản đối tìm mọi cách ngăn cản bạn Mây tham gia luyện tập với lý do bơi lội chỉ cần biết là đủ, không cần phải giỏi. Biết được lý do, đại diện nhà trường đã đến khuyên cha mẹ bạn Mây nên tạo điều kiện cho bạn ấy phát triển năng khiếu cá nhân, đó cũng là quyền của trẻ em. Vậy theo em, quyền đó được quy định thế nào trong Luật trẻ em?

2) Tình huống 2:
Gia đình chú Lầu có 2 con, cháu lớn là con gái đã 16 tuổi. Sau đó nhiều năm cô chú mới sinh thêm được một cậu con trai nay đã 9 tuổi. Từ khi đứa con trai mọi sự quan tâm của chú Lầu dồn hết vào cậu bé. Còn đứa con gái thường xuyên bị chú quát mắng, chú Lầu còn bắt đứa con gái lớn phải bỏ học, ở nhà đi làm nương giúp bố mẹ. Trong khi đó, cậu con trai thì được bố mẹ nuông chiều, không phải làm bất kì việc gì trong nhà và cũng không bao giờ bị quát mắng.
Câu hỏi: Em có nhận xét gì về hành vi của chú Lầu? Vì sao em lại có nhận xét đó?

3) Tình huống 3:
Anh Thắng là con trai duy nhất của ông bà Bình. Vợ chồng anh Thắng đã có một cô con gái. Khi chị Kiều ( vợ anh Thắng) mang thai cháu thứ 2 được 3 tháng, bà Bình đi xem bói thì ông thầy bói khẳng định lần này chị Kiều cũng sinh con gái. Vì mê tín, lại muốn có cháu trai để nối dõi tông đường nên ông bà Bình bắt chị Kiều phá thai, nếu không sẽ đuổi chị ra khỏi nhà.
Câu hỏi:
1) Em có suy nghĩ gì về hành động của ông bà Bình? Vì sao?
2) Nếu em là em của chị Kiều, em sẽ làm gì?

4) Tình huống 4:
Chồng bà An cho rằng việc đi chợ, nấu cơm, giặt giũ, chăm sóc con cái là việc của phụ nữ, nam giới chỉ lo kiếm tiền và giải quyết những công to việc lớn nên đã dồn hết những công việc nhà cho vợ.
Câu hỏi: Theo em, chồng bà An nghĩ vậy đúng hay sai?Vì sao?
5) Tình huống 5:
Vợ chồng cô Mị có ba người con, một trai và hai gái đang ở độ tuổi đi học. Trong năm học tới chồng cô Mị quyết định cho hai con gái nghỉ học để phụ giúp công việc gia đình với lý do gia đình không có đủ điều kiện cho con đi học và quan niệm con gái có học nhiều cũng không có lợi ích gì, lớn lên cũng sẽ đi lấy chồng.
Câu hỏi:
1) Theo em thì chồng cô Mị suy nghĩ như vậy có đúng không? Vì sao?
2) Nếu em là cô Mị, em sẽ làm gì để thay đổi suy nghĩ của chồng cho con gái tiếp tục đi học.

6) Tình huống 6:
Cơ quan ông An chuẩn bị bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng; khi lấy phiếu tín nhiệm của cán bộ, công chức trong đơn vị, có 01 công chức nam, 01 công chức nữ đủ điều kiện, tiêu chuẩn để được giới thiệu vào chức danh trên. Nhưng lãnh đạo cơ quan quyết định chỉ giới thiệu công chức nam vì cho rằng công chức nữ vướng bận công việc gia đình, nghỉ thai sản, chăm sóc con cái... khó thực hiện tốt chức năng, nhiệm vụ được giao.
Câu hỏi:
1) Theo em người lãnh đạo cơ quan ông An quyết định như vậy có đúng không? Vì sao?
2) Nếu vi phạm thì vi phạm quy định nào trong luật bình đẳng giới?

7) Tình huống 7:
Vợ chồng chú Mạnh có một miếng đất tại thị trấn Y; do cần tiền để kinh doanh, chú Mạnh quyết định bán gấp miếng đất trên với giá 300 triệu đồng. Vợ chú Mạnh không đồng ý vì giá quá rẻ, bàn với chú bán giá cao hơn nhưng chú không cho phép vợ can thiệp vào, vì cho rằng đây là việc lớn, chú là đàn ông trụ cột gia đình nên có thể tự quyết định, còn vợ là phụ nữ thiếu hiểu biết, nên không được can thiệp vào.
Câu hỏi:
1) Nhận xét của em về hành động của chú Mạnh? Vì sao em lại nhận xét như vậy?
2) Nếu vi phạm thì chú Mạnh đã vi phạm quy định nào của Luật Bình đẳng giới?

8)Tình huống 8:
Chú Công là một công chức nhà nước, vợ chồng chú Công đã có một bé gái, vợ chú Công đang mang thai đứa con thứ hai, khi đi siêu âm ở một cơ sở y tế tư nhân, bác sĩ bảo thai nhi là bé gái. Chú Công nổi giận, chửi vợ là người phụ nữ không biết đẻ và bắt vợ đi phá thai để có cơ hội đẻ con trai lần mang thai sau.
1) Theo em, chú Công có vi phạm Luật Bình đẳng giới không? Vì sao?
2) Nếu vi phạm thì vi phạm những quy định nào Luật Bình đẳng giới?

9) Tình huống 9:
Vợ chồng bác Lử đã có hai con gái nhưng vì khát vọng muốn có người nối dõi nên bác ấy thuyết phục vợ cố đẻ cho được thằng cu. Hai bác cố mãi đến đứa thứ sáu thì đạt được nguyện vọng. Từ khi có con trai, mọi sự quan tâm của vợ chồng bác Lử dồn hết vào cậu bé. Nhà đông con, gia đình thuộc diện kinh tế khó khăn, bác Lử bắt các con gái phải bỏ học ở nhà làm nương giúp đỡ bố mẹ, chỉ đầu từ cho cậu con trai đi học. Bác Lử cho rằng con gái học nhiều cũng chẳng để làm gì, ở nhà giúp đỡ bố mẹ một vài năm rồi đi lấy chồng là xong.
Câu hỏi:
1) Suy nghĩ của bác Lử đúng hay sai ? Vì sao?
2) Luật Bình đẳng giới quy định thế nào về vấn đề này?

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Lý thuyết chị nghĩ là em nên tìm trên google xem nhé, như vậy tiện cho em theo dõi hơn

Top Bottom