Trả lời câu hỏi ngữ văn 7 kiểm tra 1 tiết tiếng việt lần 1

V

vietquocphan203

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1 : Ca dao dân ca là gì?
Câu 2 : Sưu tầm 4 câu ca dao tục ngữ bắt đầu bằng cụm từ "Thân Em" và nêu suy nghĩ của em về các câu ca dao đó?
Câu 3 : Nêu ý nghĩa văn bản Sông núi nước nam và thuộc lòng bài thơ ?
Câu 4 : a) Ngôn từ ở bài Bạn đến chơi nhà có gì khác với ngôn từ ở đoạn thơ Sau phút chia li đã học
b) So sánh cụm từ "ta với ta" trong bài bạn đến chơi nhà của nguyễn khuyến với cụm từ "ta với ta" trong bài qua đèo ngang cả bà huyện thanh quan

^:)^~X( xin mấy anh chị các chú pác giúp dùm còn còn 4 ngày nữa là kiểm tra rồi xin giúp thanks

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
Câu 1 :
Ca dao, dân ca là những khái niệm tương đương, chỉ các thể loại trữ tình dân gian, kết hợp lời và nhạc, diễn tả đời sống nội tâm của con người. Hiện nay người ta có phân biệt hai khái niệm dân ca và ca dao. :
- Dân ca là những sáng tác kết hợp lời và nhạc, tức câu hát dân gian trong diễn xướng.
- Ca dao là lời thơ dân ca. Ca dao bao gồm cả những bài thơ dân gian mang phong cách nghệ thuật chung với lời thơ của dân ca. Khái niệm ca dao còn được dùng để chỉ một thể thơ dân gian - thể ca dao.
Câu 2 :
Thân em như hạt mưa sa,
Hạt rơi đài các, hạt ra ngoài đồng.

Thân em như củ ấu gai,
Ruột trong thì trắng, vỏ ngoài thì đen.

Thân em như rau muống dưới hồ
Nay chìm mai nổi biết ngày mô cho thành?

Thân em như tấm lụa đào.
Phất phơ giữa chợ biết vào tay ai !
=> Cụm từ “thân em” đế nói về những kiếp người, những thân phận nhỏ bé, cơ cực, cay đắng. Từ đó, khơi gợi sự đồng cảm sâu sắc ở người đọc - thường nói về thân phận tội nghiệp, nồi đau khổ của những số phận nhỏ bé bị lệ thuộc, không có quyền được quyết định cuộc sống của mình - họ là những người phụ nữ trong xã hội phong kiến.

Nguồn: sưu tầm
Câu 3 : Bài thơ khẳng định chủ quyền về lãnh thổ của đất nước và nêu cao ý chí quyết tâm bảo vệ chủ quyền đó trước mọi kẻ thù xâm lược ( Bạn tự học thuộc lòng nha )
Câu 4 :
a. Ngôn ngữ được sử dụng trong bài thơ Bạn đến chơi nhà hầu hết là các từ thuần Việt. Giọng điệu thơ vui tươi, hóm hỉnh để nói về tình bạn thân thiết Trong đoạn trích Sau phút chia li là đoạn trích được dịch ra từ chữ Hán vì thế nó mang tính trang trọng. Các địa danh được sử dụng mang tính ước lệ, tượng trưng, mẫu mực cho văn thơ trung đại. Hơn nữa, bài thơ mang sắc thái buồn của người chinh phụ tiễn chồng ra trận mạc xa xôi nên âm hưởng buồn thương.
b. Cụm từ ta với ta trong bài thơ của Bà Huyện Thanh Quan là chỉ một mình tác giả với mảnh tình riêng. Là diễn tả nỗi cô đơn khi đối diện với chính mình. Ở bài thơ của Nguyễn Khuyến cụm từ này dùng để chỉ nhà thơ với bạn mình. Diễn tả niềm vui, tuy hai mà một trong ngày gặp lại. Đó là tình bạn tri kỉ, thân thiết gắn bó.

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom