topic thắc mắc về cách đặt tiêu đề mới

C

c2nghiahoalgbg

Last edited by a moderator:
V

vy000

1 là xử phạt em viết sai rồi ^^!
2 là cái cụm [Toán+lớp] không nhất thiết phải ép người ta viết :)
3 ~ không cần khắt khe quá làm gì,chúng ta lên đây để học :)

B

bosjeunhan

1 là xử phạt em viết sai rồi ^^!
2 là cái cụm [Toán+lớp] không nhất thiết phải ép người ta viết :)
3 ~ không cần khắt khe quá làm gì,chúng ta lên đây để học :)

Không phải là khắt khe...nhưng cái gì cũng nên có những qui định ~

Những qui định có thể sửa...nhưng nếu là hợp lí cho "cái nhìn" và sự quản lí thì có nên sửa vì nó hơi mất công một tí là viết đúng tiêu đề :|

HM nó rộng mà :-SS Có pải như mấy cái kia đâu~

T

thinhrost1

Hiện nay khi các mem nhìn vào các mục Đại số, Hình học... thường thấy tràn lan các tiêu đề ko phản ánh được nội dung của bài viết như:

- Một bài số học; hình học 9 đây!, Một bài phương trình hay, một bài hàm số khó, giải phương trình, ...
- Help, giúp tớ với, giúp giải phương trình với, nhờ các pro giải bài này (cần gấp), Làm cả chiều không ra, đang đau đầu vì bài này đây, cho hỏi tí, các cao thủ cho em hỏi cái này...

Được sự đồng ý của bosjeunhan
Trưởng nhóm box toán hoc, tôi xin đưa ra cách đặt tiêu đề cho toàn box toán 9 và hình thức sử phạt:
I) Cách đặt tiêu đề
1)Không đặt các tiêu đề phản ánh không đúng nội dung bài viết như: "Help me", "giúp em với", "cứu với", "hehe" v.v...hoặc các tiêu đề có biểu cảm (!!!, ???, @@@).
Các bạn tham khảo thêm tại đây: http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=26801

2)Cách đặt tiêu đề: [Môn+lớp]+tiêu đề. VD: [Toán 9] Chứng minh
latex.php
ABC
cân

3)Yêu cầu tiêu đề phải phản ánh đc nội dung của Bài viết, không được viết chủ đề chung chung như: Một bài hình khó đây, BĐT khó...
*Cách đặt:
3.1: Với Bất Đẳng thức [FONT=MathJax_Math]V[/FONT][FONT=MathJax_Math]D[/FONT][FONT=MathJax_Main]1[/FONT]: Cho a,b,c là các số thực dương. CMR: [FONT=MathJax_Math]a[/FONT][FONT=MathJax_Main]2[/FONT][FONT=MathJax_Main]+[/FONT][FONT=MathJax_Math]b[/FONT][FONT=MathJax_Main]2[/FONT][FONT=MathJax_Main]+[/FONT][FONT=MathJax_Math]c[/FONT][FONT=MathJax_Main]2[/FONT]\geqab+bc+ca
Thì có thể đặt là: CMR: [FONT=MathJax_Size1]∑[/FONT] [FONT=MathJax_Math]a[/FONT][FONT=MathJax_Main]2[/FONT] \geq [FONT=MathJax_Size1]∑[/FONT] ab ( chú ý: [FONT=MathJax_Size1]∑[/FONT] là kí hiệu của tổng hoán vị)
3.2: Với Đại số: cũng chỉ nên tóm gọn ý nghĩa
3.3: Với Hình học: Nêu câu hỏi của bài
II)Hình thức sử phạt
1) Nếu vi phạm lần đầu thì MOD sẽ nhắc nhở ở trang cá nhân và sửa bài giúp

2) Nếu còn vi phạm thêm thì MOD sẽ tính số lần vi phạm, bắt đầu tính từ lần 1 khi vi phạm lần 2....

3) Nếu vi phạm liên tục 3 lần mà không chịu sửa đổi thì sẽ bị phạt thẻ vàng, MOD sẽ khoá bài và yêu cầu thành viên tự sửa bài của mình, nếu thành viên có thái độ tích cực sửa sai thì sẽ xem xét không phạt thẻ

4) Nếu vi phạm liên tục quá 5 lần mà không chịu sửa đổi sẽ bị phạt thẻ đỏ, MOD sẽ xoá bài không báo trước, yêu cầu thành viên phải cam kết sửa đổi

5) Nếu quá 5 lần thì cứ mỗi lần vi phạm bị 1 thẻ đỏ

*Chú ý:
Do diễn đàn chúng ta thường bị lỗi Latex ở tiêu đề nên tôi có 1 số chú ý sau:
phải dùng [FONT=MathJax_Main],[/FONT] ở mỗi công thức, ví dụ muốn đánh dấu \geq thì khi viết ở tiêu đề phải viết là: $,\geq,$

Mọi thắc mặc xin mọi người viết tại đây:
http://diendan.hocmai.vn/showthread....55#post2307155

Anh ơi Thắc mắc chứ không phải thắc mặc :))

P

pe_lun_hp

Việc tớ thắc mắc là chúng ta cần có 1 con Doremon để ghi lại bạn này đã vi phạm lần 1,lần 2..
Chứ sao mà mình nhớ hết được, bao nhiêu mem ngày bao câu hỏi
Việc này bạn thong7enghiaha có làm. Lúc nào ổng sửa bài của mem cũng ghi

Chú ý cách đặt tiêu đề.....
Nhắc nhở lần 1, lần sau tái phạm sẽ xóa bài

Mà lần nào ổng sửa cũng nói vậy ;)), có mem khéo gửi ngót 10 câu hỏi rồi ổng vẫn tái phạm lần 1 =)).
Giải bài cho mem thuộc cái từ này rồi á ^0^
Có cách nào để nhớ ko. Chứ cứ thế này mù đầu nguy hiểm lớm :D

Ý kiến của tớ thế này. Nói thật nhé cái dòng chữ đó ở dưới câu hỏi ý thực sự là người ta ít quan tâm và chú ý lắm, người ta chỉ chú ý tới lời giải của người giúp thôi.
Vậy tại sao mình ko mượn bài giải của người giúp để cảnh cáo. Sử dụng Size lớn zô.

C2: Cách sửa bài cảnh cáo của bạn là củ chuối nhất ;)), hình như bạn bị sờ-troét công việc nhiều lắm nên cái cảnh cáo của bạn nó bé ti ti ;)), đôi khi bạn còn ko muốn nhắc nhở vì mem tái phạm nhiều mà chỉ tự kỉ sửa một mình ko nhắc ý chớ ;))

C

c2nghiahoalgbg

Cám ơn chị Vy, Nhi, Thịnh, anh Bò đã góp ý cho em, em sẽ sửa lại cho nó thật hợp lí. rất cám ơn Nhi về cách sử lí này. Nhưng mà em phải nói thêm là cái này chỉ là thử nghiệm thôi
Đồng ý với ý kiến của anh Bò, cái gì thì cái cũng phải có quy định thống nhất.
@pe_lun_hp: Về vấn đề đếm số lần vi phạm thì khó nhớ thật nhưng dùng Excel là cũng tạm đc....
Hì mong mọi ng đóng góp thêm... em sẽ sửa sai ngay...
:D

P

pe_lun_hp

hình như cái Excel đọc là ích-seo ;))
Bạn nói qua về cái đi chứ mình ngu tin học ko biết nó là cái gì :p

C

c2nghiahoalgbg

Ờ, bạn à, nó viết đầy đủ là: Microsoft office Excel
Mà bạn biết mở nó chưa, mình hướng dẫn sơ sơ nha, bạn viết tên các mem vi phạm vào đó đánh thứ tự, ngày tháng, rồi sắp xếp theo thứ tự từ cao đến thấp ai đến 5 trước là biết ngay... hì bạn lên mạng đọc thêm nha... nếu nhà bạn có MS Acess (mình cũng ko sành cái này lắm vì nhà mình bị lỗi cái này) gì cũng đc, nhưng nếu ko có thì thôi nink dow nó hiếm lém...
:D

H

hoang_duythanh

Mình hơi thắc mắc một tí là nếu bài viết mình đã gửi ở trong một chuyên mục nào đó nhất định thì làm sao phải ghi [ môn+lớp] vì bạn phải vào đúng chuyên mục môn ,lớp thì mới thấy được bài này rồi mà (mình nói hơi khó hiểu tí nhưng cũng chả biết diên tả sao )
VD cho dễ hiểu vậy :[toán 9] thì bạn phải vào mục lớp 9 ,môn toán thì mới thấy bài viết đó nên không ghi cái này theo mình cũng được mà,mà toán học mênh mông lắm,lớp này nó liên quan lớp khác mà ,,,mà cũng hiếm người lắm mới viết bài khối này vào khối lớp khác thôi,
để làm tiêu đề thêm ngắn đi,monh mọi người xem xét ý kiến của mình nhé
mình góp ý thế nhé

C

c2nghiahoalgbg

Việc làm đó là để khi bài viết khi đc xem xét 1 cách trực quan thì sẽ phân biệt được ví dụ như trong chuyên mục bài viết mới gồm nhiều chuyên mục.
Nhưng ý kiến của bạn rất hay, mình sẽ thử sửa theo cách của bạn, tại vì đây mới chỉ là thử nghiệm thôi, nên mình sẽ tiếp tục tiếp thu ý kiến của mọi người để có 1 cách hoàn hảo nhất

Rất cám ơn anh hoang_duythanh đã đóng góp. Mong mọi ng đóng góp thêm, Cám ơn nhiều

G

goodgirla1city

Viết về vấn đề đặt tiêu đề cho bài viết

tôi công nhận một điều là ở đâu cũng phải có nội quy của nó.Tham gia vào diễn đàn này tôi đã hứa sẽ tuân thủ các quy tắc của diễn đàn.Việc tôi vi phạm là do tôi là thành viên mới nên không thể tránh đc những lúc gặp sai sót.Kính mong diễn đàn thông cảm.
Tuy nhiên, tôi đã tìm hiểu nguyên nhân vì sao vi phạm quy tắc.Đối với bài viết của tôi, nếu tôi viết cả đề bài lên phần tiêu đề sẽ rất dài.Đặc biệt là những bài hình học.Tôi đã rất tuân thủ khi tránh việc đặt các tiêu đề chung chung như:"Help me", "giúp em với", "cứu với", "hehe" v.v...hoặc các tiêu đề có biểu cảm (!!!, ???, @@@)như trong quy định của diễn đàn đã ghi rõ.Còn về việc tôi gửi bài toán lớp 9 vì không viết đầy đủ phương trình mà chỉ viết đề bài "Tìm m để pt có 4 nghiệm phân biệt" thì tôi vẫn thấy thắc mắc là tiêu đề đó có gì không đúng mà phải sửa lại.Kính mong diễn đàn giải đáp giúp.

C

c2nghiahoalgbg

Cái này em đã nói rõ rồi ạ, em chỉ nhắc nhở anh chị, tuân theo cái quy định mới này thôi ạ, còn yêu cầu viết cả cái pt ra ý ạ, để cho người đọc có thể hiểu ngay nội dung bài viết, tìm kiếm cũng dễ dàng hơn ạ, chứ không viết như thế này: "Tìm m để pt có 4 nghiệm phân biệt" thì có nhiều tiêu đề sẽ trùng nhau ạ.................

Top Bottom