Topic mới về phương pháp đường chéo đâu rùi ý nhỉ

Status
Không mở trả lời sau này.
S

saobanglanhgia

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Topic mới về phương pháp đường chéo đâu rùi ?

:D Chả hỉu sao ko đọc được cái Topic mới về đường chéo, tìm chả thấy đâu nữa.
Đang thảo luận zui zẻ mà Mod. Sao lại có vụ "người được ủy quyền" mới được xem là sao, vi phạm nội quy à.

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=21375

Dadaohochanh ơi, nói chiện tiếp nào, đứa nào dám mạo nhận anh nhỉ, chú chỉ cho anh coi luôn cái

P

phanhuuduy90

ờ, tổng kết lại cũng hay, hehe, dù sao thì Phương pháp đường chéo cũng là phương pháp mà anh thấy anh đã sáng tạo và phát triển được nhiều dạng bài nhất.
Hiện giờ có 2 bài giảng: 1 là "Nghệ thuật sử dụng phương pháp đường chéo", anh viết từ tháng 12/2005 trên 4rum CLB Gia sư Hà Nội, 2 là bài "Giải nhanh bài toán Hóa học bằng phương pháp đường chéo" mà pác Lê Phạm Thành cover lại của anh, đăng trên Tạp chí Hóa học và Ứng dụng tháng 7/2007.
Nói về dạng bài thì bài viết cũ của anh năm 2005 đầy đủ hơn, nhưng về bài tập minh họa thì bài viết của pác Thành ở dạng trắc nghiệm sẽ phù hợp với các em hơn (hehe, dù sao thì năm 2005 cũng đâu đã thi trắc nghiệm mà anh viết).
Từ bấy đến nay, anh vẫn tiếp tục phát triển thêm phương pháp đường chéo, anh sẽ viết bài tổng kết mới sau, có nhiều dạng bài mới, khá thú vị đấy.
Còn về phương pháp "Phân tích hệ số" thì anh vừa viết xong 1 bài, đang gửi báo xem có được đăng ko, trong lúc chờ lên báo chắc anh sẽ up lên cho các em xem trước, chờ khoảng tuần sau nhé.

Bi giờ cho mấy đứa mấy bài này để giải bằng đường chéo xem sao:

Ví dụ 1: Tỷ khối của hỗn hợp gồm H2, CH4, CO so với Hidro bằng 7,8. Để đốt cháy hoàn toàn một thể tích hỗn hợp này cần 1,4 thể tích oxi. Xác định thành phần phần trăm về thể tích của hỗn hợp.
A. 20%, 50%, 30%
B. 33,33%, 50%, 16,67%
C. 20%, 60%, 20%
D. 10%, 80%, 10%

2, Cho hỗn hợp gồm H2, N2 và NH3 có tỷ khối hơi bằng 7,8 đi qua dung dịch H2SO4 đặc, dư thì thể tích khí còn lại một nửa. Tính thành phần % thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp.
Ví dụ 3: Dẫn 2,24l (ở đktc) một hỗn hợp gồm etilen, propen, các buten và axetilen qua dung dịch đựng Brom dư thì thấy lượng Brom trong bình giảm 19,2 gam. Tính lượng CaC2 cần dùng để điều chế được lượng Axetilen có trong hỗn hợp trên.
A. 6,4 gam
B. 1,28 gam
C. 2,56 gam
D. Không xác định được vì thiếu dữ kiện

VD: Đốt cháy hoàn toàn 28 gam một dây sắt ta thu được 39,2 gam hỗn hợp Fe2O3 và Fe3O4. Tính thành phần phần trăm của Fe đã chuyển thành Fe2O3 và Fe3O4.

Mình đã chúp lại , cái topic ngày hôm qua ,,,, các bạn vào thảo luận nhé
:D :D

N

nguyenanhtuan1110

Re: Topic mới về phương pháp đường chéo đâu r?

saobanglanhgia said:
Đang thảo luận zui zẻ mà Mod. Sao lại có vụ "người được ủy quyền" mới được xem là sao, vi phạm nội quy à.

Dadaohochanh ơi, nói chiện tiếp nào, đứa nào dám mạo nhận anh nhỉ, chú chỉ cho anh coi luôn cái

Em ko xóa, nhưng đoạn cuối Topic đấy anh spam hơi nhiều đấy /:)

D

dinhan

nguyenanhtuan1110 said:
saobanglanhgia said:

:(( gừ anh saobanglanhgia em có nhờ anh giúp bọn em nêu bật những dạng thường hay sử dụng cách này nhưng em cũng đã nhờ tất cả ( trong đó có anh) là ko spam mà =((

S

saobanglanhgia

nguyenanhtuan1110 said:
saobanglanhgia said:

:(( anh thấy còn nhiều Topic Spam hơn ấy chứ.
:p mà tại thằng cu đả đảo học hành nó gợi chuyện, đầu têu đấy chứ, hehe.
Anh nghĩ là khôi phục lại Topic cũ sẽ hay hơn, chỗ nào Spam thì del. Tại còn 1 ví dụ nữa mà anh ko nhớ ra, cái của Duy chưa đủ thì phải.

D

dinhan

:-o anh lớn thế mà còn bị lôi kéo là sao, thấy việc ko tốt thì phải tránh xa. bi giờ làm sao khôi phục được topic kia hử anh, nếu ko được anh lập cái mới đền em. :(( :((
:D còn ví dụ nào anh nhớ thì post lên nốt

N

nguyenanhtuan1110

Bây TOPIC này hiện tại có tính là spam ko đây? >:)
Để mình bảo anh Mun lôi TOPIC cũ ra rồi chuyển TOPIC này vô thùng rác vậy :-"

B

butino_2212

Topic này thì bố của spam cũng phải gọi bằng bố đấy chứ.
Mod ơi :(( :(( :(( :((

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom