Văn 10 tổng kết

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Em hãy viết 1 bài văn về ngày tổng kết năm lớp 9 của em (nêu cảm xúc trong ngày tổng kết cuối cấp)
mọi người giúp mình với nha
Mình sẽ đưa dàn ý nhé
MB: Giới thiệu chung về ngày bế giảng
Tháng năm về với màu đỏ rực rỡ của cánh phượng, với thời tiết oi bức của mùa hè, của tiếng ve râm ran khắp sân trường. Thời gian trôi thật nhanh, hôm nay lại là một ngày bế giảng. Nhưng ngày hôm nay vô cùng đặc biệt bởi đây là ngày bế giảng cuối cùng trong những năm học THCS của chúng em. Cảm xúc như trào dâng trong tâm mỗi học sinh cuối cấp. Em vô cùng biết ơn thầy cô, bạn bè đã cùng em trải qua những tháng ngày tươi đẹp nhất...
TB:
- Quang cảnh buổi tổng kết
+ Vào sáng ngày tổng kết, em dậy từ rất sớm. Có lẽ vì sự hồi hộp nên không chờ đến giờ em đã có mặt tại trường
+ Ngôi trường thân thuộc giờ đây như được khoác lớp áo mới, quang cảnh đều được trang trí sao cho phù hợp với ngày tổng kết. Mọi người tất bật chuẩn bị cho lễ tổng kết....
+ Tiết trời dịu nhẹ, hàng cây đong đưa, tiếng chim ríu rít,... Mọi thứ thật đẹp. Bây giờ em mới nhận ra những điều gần gũi, giản dị này đẹp đến như vậy
- Buổi lễ tổng kết
+ Lễ tổng kết bắt đầu, toàn trường đứng nghiêm trang chào cờ, hát vang quốc ca, màu cờ đỏ thắm bay phấp phới.... Đây sẽ là lần chào cờ cuối cùng của quãng thời gian học dưới mái trường THCS thân yêu, em sẽ nhớ mãi khoảnh khắc thiêng liêng này
+ Tiếp đó là tiết mục văn nghệ, bài báo cáo tổng kết (em tự viết đoạn này nhé, viết ngắn gọn thôi tránh đi sâu, lạc đề; có thể đưa lên đây để được sửa chữa nhé)
+ Sau không khí tưng bừng của văn nghệ là lời phát biểu của thầy hiệu trưởng. Em vẫn nhớ kĩ từng lời căn dặn thầy nói với chúng em "thầy hi vọng các em sẽ học tập thật tốt, trở thành công dân mẫu mực và là những người thành đạt...". Từng lời thầy nói chưa từng hi vọng học trò sẽ quay lại đóng góp cho trường mà chỉ là những lời ân cần hỏi han, lời chúc thật lòng.... Nghe lời phát biểu ấy, em thực sự cảm động và càng thêm yêu mến thầy, yêu mến mái trường THCS, không nỡ rời xa
+ Tiếp tục lễ tổng kết là lời phát biểu bên phía học sinh. Bạn ... là đại diện khối lớp 9 chúng em lên phát biểu. Bài phát biểu ấy là tất cả tâm huyết, tình cảm của chúng em. Đã nói lên hết thảy lời chúng em muốn nói. Nghĩ rằng rồi sớm thôi sẽ phải xa mái trường THCS, em bỗng xúc động, nước mắt trào ra. Em sẽ nhớ trường lắm, nhớ thầy cô tận tụy dạy chúng em kiến thức, nhớ bạn bè hay học và chơi với nhau....
+ Trước khi lễ tổng kết đi đến hồi kết là phần trao thưởng (em tự viết nhé, không dài đâu)
+ Kết thúc buổi tổng kết
KB: Cảm xúc sau buổi tổng kết
Buổi lễ đã kết thúc, chúng học sinh lớp 9 bây giờ đã chuẩn bị bước vào các ngôi trường THPT. Chúng em cũng cần tập quen dần với môi trường mới nhưng chắc chắn một điều rằng: dù đi xa đến đâu, dù có tới nơi nào, em cũng vẫn nhớ đến mái trường THCS và buổi lễ tổng kết cuối cấp khó quên.....

Top Bottom