English THPT Tổng hợp

Master Kaeton

Học sinh
Thành viên
22 Tháng ba 2020
129
99
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.I wanted to be involved in school sports competitions, and I loved the idea of teams competing....each other.
Câu này thầy mình chữa là with, còn mình lúc làm bài ở nhà điền against.-. Tra từ điển mình thấy 2 từ này đều đi được với compete. Như vậy against có đc chấm nhận không? Nếu không thì vì sao?
2.Karate hurt my hands at first, but I finally got used to it in the end.
Tại sao ko dùng đc be used to?

• Like
Reactions: ng.htrang2004

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
1. compete with và compete against đều mang ý nghĩa là đối đầu nhau, cạnh tranh với nhau. Nhưng có một vài khác biệt khi sử dụng như sau:
- compete with SO: mang sắc thái nhẹ nhàng hơn compete against, đề cập đến sự cạnh tranh của các nhóm (groups/teams) với nhau, hoặc sự cạnh tranh của các cá nhân trong cùng một nhóm.
- compete against SO: mang sắc thái cạnh tranh mãnh liệt, thường hướng tới những cuộc thi để giành giải thưởng.

Ở câu của bạn, chủ từ không có chủ đích cạnh tranh mãnh liệt và giành giải thưởng, chỉ hướng đến sự cạnh tranh lành mạnh (dấu hiệu: loved the idea) với nhau trong một cuộc thi thể thao, cho nên sử dụng with là chính xác, against không được sử dụng trong trường hợp này.

2. Bạn vẫn có thể sử dụng được be used to nếu bạn viết câu đó lại như sau: Karate hurt my hands at first, but I was finally used to it in the end.

Chúc bạn học tốt!
Bạn có thể tham khảo thêm kiến thức các môn khác tại đây.

Top Bottom