Văn 8 tóm tắt văn bản : cô bé bán diêm

kaede-kun

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
Last edited:

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Tóm tắt văn bản cô bé bán diêm ngắn gọn ( từ 7 - 8 câu )
không chép mạng ạ
:Tonton18
@Roses_are_rosie
Mẹ mất sớm, phải sống cùng cha và người bà nhưng một thời gian sau, bà cô bé cũng bỏ cô mà đi. Ngày ngày, cô sống trong một cuộc sống khổ cực, không được yêu thương, bị bố đánh đập, mắng chửi. Em phải đi bán diêm để kiếm sống. Vào ngày giao thừa, không bán được bao diêm nào, em ngồi nép trong bức tường lạnh lẽo mà không dám về nhà vì sợ bị bố đánh. Lần đầu quẹt diêm, hiện lên chiếc lò sưởi, em dang chân định sưởi thì lò biến mất theo que diêm. Lần thứ hai quẹt diêm, bàn ăn thịnh soạn cùng ngỗng quay thơm phức hiện ra. Diêm lại tắt, cô bé quẹt diêm lần thứ ba thì cây thông nô-en hiện ra thỏa mong ước được đón giáng sinh bên gia đình. Em quẹt tiếp thì người bà yêu dấu của em hiện ra cùng khuôn mặt hiền từ. Em quẹt nốt bó diêm để níu bà ở lại, một lúc sau, em cùng bà bay lên cao, không còn đói rét, khổ đau. Sáng mùng một, người ta đã thấy một thân thể nhỏ bé cùng những que diêm đã tàn bên cạnh.
Bạn tham khảo ^^

• Like
Reactions: kaede-kun

Hoang P

Học sinh
Thành viên
3 Tháng mười 2020
150
164
46
Hưng Yên
Hưng Yên
THPT Yên Mỹ
Tóm tắt văn bản cô bé bán diêm ngắn gọn ( từ 7 - 8 câu )
không chép mạng ạ
:Tonton18
@Roses_are_rosie
Cô bé bán diêm sống trên 1 căn gác nhỏ cùng người cha của mình. Bà và mẹ mất sớm, không một ngày nào là em không bị đánh mắng, chửi rủa bởi người cha nghiện rượu của mình. Em phải đi bán diêm để kiếm sống. Giữa đêm giao thừa vắng vẻ, lạnh lẽo, em ngồi nép vào góc tường và quẹt từng que diêm để sưởi ấm. Que diêm đầu tiên, chiếc lò sưởi hiện ra nhưng chưa kịp sưởi thì que diêm vụt tắt. Lần quẹt thứ hai, trước mắt em là một bàn ăn thịnh soạn, trên bàn đặt 1 con ngỗng quay, rồi diêm lại vụt tắt. Que diêm thứ ba, một cây thông nô-en hiện ra, nó đẹp hơn bất cứ cây thông mà em đã từng nhìn thấy nhưng ngọn lửa trên que diêm lại vụt tắt một lần nữa. Quẹt đến lần thứ tư, thật kì diệu, người bà của em hiện ra với nụ cười hiền hậu. Rồi em quẹt nốt những que diêm còn lại chỉ để níu kéo bà lại rồi cùng bà bay lên cao. Sáng hôm sau, người đi đường nhìn thấy 1 cô bé chết trong đêm giá rét đó, miệng vẫn còn mỉm cười.
9 câu có thừa quá không =)) ?

Top Bottom