Ngoại ngữ Tôi đã làm gì để có ĐỘNG LỰC HỌC TIẾNG NHẬT [chia sẻ]

Hùng Vương

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng ba 2019
1
4
6
32
Hà Nội
ĐH Sư phạm Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Suốt ngày mình nhận được các tin nhắn kiểu: “anh ơi em thiếu động lực học tập”, “anh ơi, em học được 2 phút là buồn ngủ”.

Nó liên quan đén vấn đề động lực học tập, làm sao để ngồi vào bàn học để học được.
Hôm nay mình xin chia sẻ về 3 bí quyết - công cụ nhỏ nhỏ giúp mọi người có 1 chút dộng lực học tập hơn.

1/ Đặt câu hỏi:

Cái đó nó thực sự là cái mình mong muốn hay chưa?

Cái yếu tố “WHY” này thức sự rất quan trọng.

Bản thân mình ngày xửa học tiếng Nhật rất đơn giản thôi, sống ở Nhât sao thấy các bạn nữ ai cũng dễ thương thế, ai cũng trang điểm đẹp thế, dễ thương thế. Thế là ối dồi ôi, muốn làm quen, muốn tán các bạn ấy thì phải làm thế nào. Chỉ có cách học tiếng Nhật mới có thể tiếp cận, nói chuyện với các bạn ấy được.
Đó là thực sự luôn. Kinh nghiệm của mình rất đơn giản như vậy thôi.

Phải giỏi tiếng Nhật mới nói chuyện được với các bạn nữ người Nhật. Như người ta nói “ăn cơm Trung Quốc, lấy vơ nhật, ở nhà Tây”.

Cái đó là động lực hồi xưa của mình, mình thấy nó khá là lớn, rất là lớn, siêu siêu lớn.

Năm thứ 1 mình chỉ như câm điếc. Năm thứ 2 bắt đầu đi biết bao hội giao lưu, giao lưu người Nhật với người nước ngoài. Để mình tiếp cận với các bạn ấy. Dần dần từng chút từng chút một mình có thể nói tiếng Nhật. Khi vào Đại học là thoải mái luôn.

Đấy là cái yếu tố đầu tiên. Lý do học tiếng Nhật của các bạn có đủ mạnh chưa?
Nếu chỉ thấy bạn bè minh đi học rồi cũng đi học thì lý do của bạn chưa đủ mạnh, thì học tiếng Nhật cực kỳ khó.

Bạn bè rủ đánh bida, chắc chắn mọi người sẽ ưu tiên những cái cám dỗ đó hơn, làm sao để vượt qua các cám dỗ là cái siêu siêu khó.

Chỉ có một cách duy nhất đó là: ĐÓ THỰC SỰ ĐÃ LÀ ĐIỀU BẠN MUỐN CHƯA? LÝ ĐO ĐỦ LỚN CỦA BẠN LÀ GÌ?

2/ 1 người anh từng nói với minh cái câu “Dê làm khổ bò”

Câu thực tế là “Dễ làm khó bỏ”

Chúng ta lên chiến lực học tập có tầm nhìn xa là ok rồi. Nhưng chúng ta cũng phải biết chúng ta bắt đầu như thế nào.

Nếu bạn cố gắng nhảy bước nhảy quá lớn thì rất mêt. Nên đi từ dễ tới khó.

Ôi nhìn thấy 2000 hán tự thấy kinh quá, sợ quá.
Rõ ràng 2000 hán tự đó ta chia ra từng giờ từng phút, chia nhỏ ra học thì sau 1 khoảng thời gian thì đó sẽ là vấn đề rất nhỏ.

Mình thấy rằng các anh, các bạn, các em hay học cái khó, mọi người cứ nghĩ là cứ học cái khó chứ không học cái dễ là sai lầm. Vì cái dễ là cái nền tảng của cái khó.

Mọi cái như vậy trong tiếng Nhật, từ cái dễ nhất như là ngữ pháp N5, bạn thấy nó rất dễ, nhưng ko phải đâu, nó là nền tảng cực kỳ quan trọng để học lên cao.
Hãy nhớ, cứ học những cái dễ thật là chắc trước, xong dần dần từng tí từng tí một, đi từng bước từng bước.

Đừng để mục tiêu dài quá, khi đó mình phải rướn quá sẽ rất mệt, mà 1 lần 2 lần ko sao, nhiều lần quá ta sẽ nản, và đó là nguyên nhân khiến ta thấy nản và bỏ. Mà một khi từ bỏ thì giống như là “chết” vậy, sẽ không cón gì để nói nữa

Ví dụ như: 1 ngày học được 160 bộ thủ, bộ thủ rất dễ học, từ những cái nhỏ nhỏ như vậy bạn sẽ thấy tự tin hơn.

3/ Yếu tố đội nhóm:

Jeyvici hay có câu là: “Muốn đi gần thì đi một mình, muốn đi xa thì đi cùng nhau”.

Có nhiều bạn học một mình học rất nhanh, nhưng khi học với người khác thì thấy gặp vấn đề.
Cách học của nó lạ quá, hay ngồi kế đứa “hôi nách” là thấy khó học rồi. Riêng bản thân mình thì ngồi kế bạn nữ nào thơm quá mình cũng không học được.

Đấy là thời điểm đầu thôi. Bất kỳ sự hợp tác nào cũng có thể xảy ra mâu thuẫn.
Nhưng khi chúng ta tìm cách, chúng ta bỏ cái tôi đi, chúng ta nói chuyện với nhau, chúng ta giải quyết vấn đề. Thì tự nhiên cái đội nhóm sẽ tốt lên và trở thành sức mạnh rất lớn cho mọi người học tập.

Chúng ta học 1 mình thì rất nhanh nhưng ta sẽ không thể đi xa được. Làm cái gì cũng vậy. Bạn có là thiên tài đến mấy nhưng nếu bạn muốn tạo ra những dịch vụ, sản phẩm tốt có ích cho xã hội, có ích cho nhân loại thì mọi người vẫn phải có 1 đội nhóm.

Bất kỳ mô hình thiên tài nào trên thế giới này đều cần 1 đội nhóm cực kỳ lớn.

Trong tiếng Nhật nó cũng đúng với chân lý đó.

Cần nhiều cố gắng hơn nữa ◦◦◦ Khi chọn đi theo nghề gia sư ◦◦◦ Tôi muốn xây nên cho mình một trung tâm mang tên gia sư Ông Mặt Trời ◦◦◦ Mang đến cho mọi gia sư một công việc ổn định ◦◦◦ Mọi học viên tiếng Nhật một nơi đến và ở lại ◦◦◦
永遠に勉強する

家庭教師 : Gia sư
中心 : trung tâm
太陽 : Ông Mặt Trời
日本語 : nhật ngữ

Last edited:
Top Bottom