Toán về tổ hợp lớp 11

T_N_P_T

Học sinh
Thành viên
3 Tháng tám 2017
21
7
21
23
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mấy bạn, ac giúp em giải 2 câu này với hay cho em hướng giải cũng được ạ. Em cảm ơn nhiều..
1) Có mấy cách phân phối 15 phần thưởng khác nhau cho 3 học sinh giỏi sao cho học sinh thứ nhất có 2 phần thưởng, hs thứ 2 có 3 phần thưởng, hs thứ 3 có 10 phần thưởng.
2) Có 5 tem thư khác nhau và 6 bì thư cũng khác nhau. Ngta muốn chọn từ đó ra 3 tem thư, 3 bì thư và dán 3 tem thư ấy lên 3 bì thư đã chọn. Một bì thư chỉ dán 1 tem thư. Hỏi có bao nhiêi cách làm như vậy?

thangnguyenst95

Cựu Phụ trách môn Toán
Thành viên
9 Tháng tư 2013
163
214
36
Hà Nội
Mấy bạn, ac giúp em giải 2 câu này với hay cho em hướng giải cũng được ạ. Em cảm ơn nhiều..
1) Có mấy cách phân phối 15 phần thưởng khác nhau cho 3 học sinh giỏi sao cho học sinh thứ nhất có 2 phần thưởng, hs thứ 2 có 3 phần thưởng, hs thứ 3 có 10 phần thưởng.
2) Có 5 tem thư khác nhau và 6 bì thư cũng khác nhau. Ngta muốn chọn từ đó ra 3 tem thư, 3 bì thư và dán 3 tem thư ấy lên 3 bì thư đã chọn. Một bì thư chỉ dán 1 tem thư. Hỏi có bao nhiêi cách làm như vậy?

Giải:

1.

Trao phần thưởng cho học sinh thứ nhất: $$ $C_{15}^{2}$ cách

Trao phần thưởng cho học sinh thứ 2: $C_{13}^{3}$

Học sinh thứ 3 có $C_{10}^{10}$

Vậy số cách phân phối thưởng là:$C_{15}^{2}.C_{13}^{3}.C_{10}^{10}$

2.

Chọn 3 tem thư:$C_{5}^{3}$

Chọn 3 bì thư: $C_{6}^{3}$

Vậy số cách làm:$C_{5}^{3}.C_{6}^{3}$

Top Bottom