Toán nâng cao logic lớp 5?

D

doreamonhihi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1: Có 3 tờ giấy. Người ta đem cắt mỗi tờ ra làm 3 phần. Trong số các tờ giấy thu được, người ta đem cắt một số tờ ra làm 3 phần thì sau nhiều lần cắt có thể đếm lại được 100 tờ không? Tại sao?

Bài 2: Trong 1 hộp rỗng , người ta bỏ 5 hộp rỗng nhỏ hơn vào trong. Sau đó, lấy 1 hộp bất kì, ta bỏ 5 hộp khác nhỏ hơn nữa. Trong 4 hộp kia không bỏ gì. Sau nhiều lần làm như vậy, ta gọi các hộp chứa ít nhất 5 hộp là các hộp đầy, còn các hộp không chứa gì là các hộp rỗng. Cuối cùng đếm được 100 hộp đầy. Hỏi có bao nhiêu hộp rỗng?

Bài 3: Trên bản lớp học ghi dãy số 1 ; 2 ; 3 ; 4 ; 5 ; 6 ; 7 ; 8 ; 9. Hãy xoá đi 2 số bất kì và thay hiệu của chúng vào trong dãy số đó. Hỏi sau nhiều lần làm như vậy, số 0 còn tồn tại không?

Mọi người giúp mình nhé, mình sắp phải nộp bài rồi. Mình xin cảm ơn.

T

tesla_commander

Bài 1: Có 3 tờ giấy. Người ta đem cắt mỗi tờ ra làm 3 phần. Trong số các tờ giấy thu được, người ta đem cắt một số tờ ra làm 3 phần thì sau nhiều lần cắt có thể đếm lại được 100 tờ không? Tại sao?

Bài 2: Trong 1 hộp rỗng , người ta bỏ 5 hộp rỗng nhỏ hơn vào trong. Sau đó, lấy 1 hộp bất kì, ta bỏ 5 hộp khác nhỏ hơn nữa. Trong 4 hộp kia không bỏ gì. Sau nhiều lần làm như vậy, ta gọi các hộp chứa ít nhất 5 hộp là các hộp đầy, còn các hộp không chứa gì là các hộp rỗng. Cuối cùng đếm được 100 hộp đầy. Hỏi có bao nhiêu hộp rỗng?

Bài 3: Trên bản lớp học ghi dãy số 1 ; 2 ; 3 ; 4 ; 5 ; 6 ; 7 ; 8 ; 9. Hãy xoá đi 2 số bất kì và thay hiệu của chúng vào trong dãy số đó. Hỏi sau nhiều lần làm như vậy, số 0 còn tồn tại không?

bài 1 không!! vì 3 x 3 = 27 ; 27 x 3 = 81 ; 81 x 3 = quá 100
bài 2 không bít;đoán mò: khoảng 400
bài 3: khoong hiểu đề!!!!!!

I

i_love_u_forever

Cái này hinh như ở trong toán nâng cao từ tiểu học đến trung học cơ sở ý.

Bạn muốn hiều bài hơn thì mua cuôn đó về đọc.

Người ta tận tình hướng dẫn cho bạn.

Đọc xong là biết cách giải à.

Nếu còn không biết thì ở đó có cách giải luôn đó

P/S: Không phải sách giải đâu nha

Top Bottom