[Toán 9] Toán lãi suất

H

hoang_duythanh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

giải hộ mình bài này với
Một nhười vay 20 triệu đồng với lãi suất 16,5%/năm.Mỗi tháng trả 840000 đ
tiền gốc.Hỏi sau 12 tháng,phải trả cho ngân hàng cả lãi và gốc bao nhiêu ?(tiền lãi tính theo tiền gốc giảm dần).
giúp mình giải chi tiết các làm bạn nhé,cảm ơn
(đáp số là 12617700 đ)

Y

yellow05010501

Mình nghĩ là đề bài có vẫn đề bạn ak, vì nếu đã trả nợ dần theo tháng thì thường lãi suất cũng sẽ tính theo tháng.
Với lại câu hỏi mình cũng không hiểu lắm, không biết ý bạn có phải là Sau 12 tháng, số tiền còn phải trả là bao nhiêu? (Mình nghĩ thế là vì đề bài có cho mỗi tháng trả 840000đ)
Mình còn băn khoăn, lãi suất tính theo năm, mà trả nợ dần vào tiền gốc lại theo tháng thì tính làm sao được bạn.
Cũng có thể là mình hiểu nhầm đề.

H

hoang_duythanh

Mình nghĩ là đề bài có vẫn đề bạn ak, vì nếu đã trả nợ dần theo tháng thì thường lãi suất cũng sẽ tính theo tháng.
Với lại câu hỏi mình cũng không hiểu lắm, không biết ý bạn có phải là Sau 12 tháng, số tiền còn phải trả là bao nhiêu? (Mình nghĩ thế là vì đề bài có cho mỗi tháng trả 840000đ)
Mình còn băn khoăn, lãi suất tính theo năm, mà trả nợ dần vào tiền gốc lại theo tháng thì tính làm sao được bạn.
Cũng có thể là mình hiểu nhầm đề.

thầy mình có nói qua rồi,lãi suất theo năm thì bạn chia cho 12 ra tháng
còn phần còn lại mình ko hiểu lắm
đề bài theo mình nghĩ là đúng đó
nhưng mình ko hiểu lắm về toán lãi suất này
thôi,dù sao cũng cám ơn bạn về thắc mắc vừa rồi,mai mình thi rồi nhưng ko sao,cảm ơn bạn

T

thiennu274

Bạn áp dụng công thức này nè:
T= A(1+r%)^n-a.\frac{(1+r%)^(n+1)-(1+r%)}{r%}
Đây là công thức tính số tiền T cuối tháng n,vay A đồng, mỗi tháng trả a đồng, với lãi suất r% 1 tháng
Có đầy đủ dữ liệu hết tính được mà hén
Nhưng sao mình ra kết quả khôn giống: kq là: 12533441,5
Bạn xem kq lại dùm mình nhaz

L

lanhnevergivesup

Bạn áp dụng công thức này nè:
T= A(1+r%)^n-a.\frac{(1+r%)^(n+1)-(1+r%)}{r%}
Đây là công thức tính số tiền T cuối tháng n,vay A đồng, mỗi tháng trả a đồng, với lãi suất r% 1 tháng
Có đầy đủ dữ liệu hết tính được mà hén
Nhưng sao mình ra kết quả khôn giống: kq là: 12533441,5
Bạn xem kq lại dùm mình nhaz

bạn ơi sao ra công thức này hay z? bạn có thể ghi quá trình lập công thức giúp mình không? vì mình chưa hiểu cho lắm làm thế nào mà có công thức của bạn :D , cảm ơn bạn nha:) giải đáp giùm mình nhé;)

T

thiennu274

bạn ơi sao ra công thức này hay z? bạn có thể ghi quá trình lập công thức giúp mình không? vì mình chưa hiểu cho lắm làm thế nào mà có công thức của bạn :D , cảm ơn bạn nha:) giải đáp giùm mình nhé;)

Cái này, thì viết ra chi tiết thì hơi mệt nhaz. Bạn làm từ 1 tháng, 2 tháng rồi suy ra n tháng được rồi!!!! Làm cái này nhớ bình tĩnh, hok thôi là khùng luôn. Làm từ từ thì sẽ ra... ;);)

Top Bottom