[Toán 8] Đại số toán 8......M.n giúp mình với

P

promantickg2000

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tính:
a) (2^9+2^7+1).(2^23-2^21+2^19-2^17+2^14-2^10+2^9-2^7+1)
b) Số 2^32+1 có là số nguyên tố không? Vì sao?
---------------------------------------------------------
Mong mọi người ai thấy topic này giải nhanh giúp mình nhé :-SS
NguyenBaHiep1st anh giúp em cái này vs....Thanks very much

G

g_dragon88

Tính:
a) (2^9+2^7+1).(2^23-2^21+2^19-2^17+2^14-2^10+2^9-2^7+1)
b) Số 2^32+1 có là số nguyên tố không? Vì sao?
---------------------------------------------------------

Theo mình bạn nhân phá ngoặc hết luôn đi rồi thu gọn sẽ ra kết quả là [TEX] 2^32[/TEX]+1. Từ đó làm ra phần b, số đó k fai là số nguyên tố.....:D

P

promantickg2000

Theo mình bạn nhân phá ngoặc hết luôn đi rồi thu gọn sẽ ra kết quả là [TEX] 2^32[/TEX]+1. Từ đó làm ra phần b, số đó k fai là số nguyên tố.....:D

Bạn có thể chỉ mình cách làm cụ thể hơn được không? Chứ nhân phá ngoặc thì dài lắm @_@
Giúp tớ vs................ câu b bn lm s??? chỉ tớ rõ lun đi Tks

G

g_dragon88

Bạn có thể chỉ mình cách làm cụ thể hơn được không? Chứ nhân phá ngoặc thì dài lắm @_@
Giúp tớ vs................ câu b bn lm s??? chỉ tớ rõ lun đi Tks

Cậu cứ nhân phá tung ngoặc như mình đi........Mình học qua lớp 8 rồi nên biết........Mình không nghĩ sẽ ngắn hơn đâu.........Có phải các bạn đang hoặc nhân j j đó k? Đây là bài luyện tập mà..........Bạn nhân xong thu gọn thì sẽ ra [TEX] 2^32[/TEX]+1 luôn đó.
Thì nhận thấy đây là số có nhiều hơn 2 ước.....nên nó là hợp số.........vì nó vừa chia hết cho 1, vừa chia hết cho chính nó....Lại còn chia hết cho các thừa số ở câu a, ;)

P

promantickg2000

Cậu cứ nhân phá tung ngoặc như mình đi........Mình học qua lớp 8 rồi nên biết........Mình không nghĩ sẽ ngắn hơn đâu.........Có phải các bạn đang hoặc nhân j j đó k? Đây là bài luyện tập mà..........Bạn nhân xong thu gọn thì sẽ ra [TEX] 2^32[/TEX]+1 luôn đó.
Thì nhận thấy đây là số có nhiều hơn 2 ước.....nên nó là hợp số.........vì nó vừa chia hết cho 1, vừa chia hết cho chính nó....Lại còn chia hết cho các thừa số ở câu a, ;)

như z thì câu b là hợp số hay số nguyên tố @_@ bn kết luận 1 hồi tớ ko hỉu lùn @_@ tks!

H

huuthuyenrop2

Theo như lí thuyết thì không có số chính phương nào là tổng của 2 số chính phương
$2^{32}+1= (2^{16})^2+1$ là tổng của 2 số chính phương nên
$2^{32}+1$ ko phải số chính phương

Top Bottom