[Toán 7] hình học khó

A

angleofdarkness

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ôn tập hình học 7

Cho tam giác ABC vuông tại A và AB < AC. Tia phân giác góc C và B cắt AB, AC theo thứ tự tại D, E.Từ A kẻ đường thẳng vuông góc với BD tại K cắt BC tại N, từ A kẻ đường thẳng vuông góc với CE tại I cắt BC tại M. a)C/m DN // EM. b) Tính góc MAN. c) Gọi O là giao DB và EC. C/m AO^2 = 2KI^2.

Mình đã làm xong bài này, nhờ các bạn làm giúp bài sau:

Cho tam giác ABC vuông cân tại A, M là trung điểm BC. Lấy điểm D bất kì thuộc BC. H, I lần lượt là hình chiếu của B, C xuống AD. Đường thẳng AM cắt CI tại N. C/mr IM là phân giác [tex] \hat{HIC}[/tex].

Mình nghĩ bài này có hai T.h là D nằm giữa B và M hoặc D nằm giữa C và M nhưng nếu ở T.h 2 thì IM không là phân giác [tex] \hat{HIC}[/tex]. Vậy phiền các bạn khi làm giải thích giúp mình xem tại sao không xảy ra T.h 2 nhé!

Last edited by a moderator:
X

xuancuthcs

Bạn ơi mình thấy đề bài của bạ bị sai rồi
thứ nhất:
Tia phân giác góc A và C cắt AB, AC theo thứ tự tại D, E
bạn nói câu này theo thứ tự đúng không
mình chia câu này ra là:tia phân giác góc A cắt AB tại D\RightarrowTia phân giác góc A không cắt AB được
và tia phân giác góc C cắt AC tại E\Rightarrowtương tự Tia phân giác góc C không thể cắt AC

Thứ 2:
Từ A kẻ đường thẳng vuông góc với BD tại K cắt BC tại N
Vì BD thuộc BC \RightarrowĐường thẳng vuông góc kẻ từ A đã cắt BD tại K \RightarrowĐường thẳng vuông góc kẻ từ A cũng cắt Bc tại K.

X

xuancuthcs

Cho tam giác ABC vuông tại A và AB < AC. Tia phân giác góc A và C cắt AB, AC theo thứ tự tại D, E.Từ A kẻ đường thẳng vuông góc với BD tại K cắt BC tại N, từ A kẻ đường thẳng vuông góc với CE tại I cắt BC tại M. a)C/m DN // EM. b) Tính góc MAN. c) Gọi O là giao DB và EC. C/m AO^2 = 2KI^2

Đề sai chỗ nào các bạn sửa lại giúp mình nhé!

~> Chú ý cách đặt tiêu đề [Toán 7] +Tiêu đề!
Bài này sai nhiều
còn một phần nữa
c) Gọi O là giao DB và EC
DB và EC đã giao nhau tại C rồi mà sao lại có thêm O nữa
Bạn post bài lại đi.

X

xuancuthcs

Mình giải thích về hai trường hợp trước nhé
Th1 :nếu D thuộc BM đúng vì IM nằm trong góc HIC
TH2:nếu D thuộc CM thì IM nằm ngoài góc HIC\RightarrowSai

X

xuancuthcs

mình không nhĩ ra được cách lớp 7 đâu khó quá
cái này phải dùng tứ giác nội tiếp thì gải nhanh thôi .

A

angleofdarkness

Mình đã giải quyết xong bài này, mình vẫn xét 2 t.h nhưng sửa đề là Im là phân giác góc HIN vì cả 2 t.h đều như vậy. Cảm ơn các bạn đã ghé qua, chủ đề xin hết, ai có bài về chủ đề này cứ đăng lên để mọi người cùng giúp.

Top Bottom