[Toán 12]Giúp minh bai nay voi cac' ban oi !!!

B

b0ypr0_nkq_9x

Last edited by a moderator:
T

tamntt

Bạn ơi mình nghĩ là câu C rất đơn giản mà.Bạn đưa về tính nguyên hàm của từng biên, vì nguyên hàm của tổng bằng tổng các nguyên hàm mà.
mình xin kí hiệu như sau nha:nguyên hàm=NH
VD:c,[tex]NHf(x)=NHx^3-5*NHx....[/tex]
còn câu a,banj phân tích dưới mẫu bằng (x-1)(x+2)(x+4)(cái này bâm máy là ra^^) rồi sau đó sử dụng phương pháp hệ số bất định.f(x)=A/(x-1)+B/(x+2)+C/(x+4).quy đồng rùi đồng nhất hệ số hai vế ta se đc biểu thức f(x) mới dưới dạng cơ bản rất dễ tìm nguyên hàm.
Tuong tu ở câu b,bạn phân tích dưới mẫu thành (x-8)(x+9)(x+3)
Hi vọng đã giúp đc bạn, có gì khó khăn cứ nt cho mình ha.^^

Last edited by a moderator:
B

b0ypr0_nkq_9x

cách giải nhanh nè các bạn : đầu tiên phân tích dưới mẫu thành dạng (x-m)(x-n)(x-p).......
Để phân tích về dạng A/(x-m)+B/(x-n)+C/(x-p) ta làm như sau :
lay nghiem x-m=0 => x=m va0` biểu thức trên tử được kết quả là M rồi thay x=m vao` (x-n)(x-p) dc kết quả la N
sẽ dc M/N/(x-m)
tiếp tục với x=n , x=p ta se~ dc dạng như trên !!!! các bạn có gì thắc mắc thì pm mình nhá !!!!!!!!!!!!!!

T

tamntt

hihi,ban ơi,về tư tưởng thì vần dùng phương pháp hệ số bất định thui.có điều cách bạn tìm các hệ số là khác mình.đúng là cách tìm này nhanh hơn nhưng cách tìm của mình tổng quát hơn,ứng dụng cho mọi bài.Đấy là mình nghĩ vậy.Có bài nào hay bạn đưa lê tiếp nha.Mình rất thik làm tích phân!^^

T

thong1990nd

ban vodich sai rồi đạo hàm của [TEX](x^3+5x^2+2x-8)[/TEX] =[TEX]3x^2+10x+2[/TEX]
chứ đâu phải là [TEX](3x^2+5x+2)[/TEX]

Top Bottom