toán 11

T

tan75

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho hình chóp S.ABC có đáy là tam giác cân tại B,AC=2a,SA vuông (ABC),góc tạo bởi SC và (ABC)=60
TÍNH KHOẢNG CÁCH AB và SC các bạn làm giúp mình theo cách hình học chứ đừng có tính theo cách thể tích ,các bạn giúp mình nha

B

braga

cho hình chóp S.ABC có đáy là tam giác cân tại B,AC=2a,SA vuông (ABC),góc tạo bởi SC và (ABC)=60
TÍNH KHOẢNG CÁCH AB và SC các bạn làm giúp mình theo cách hình học chứ đừng có tính theo cách thể tích ,các bạn giúp mình nha

Cách thể tích không phải là cách tính hình học à cậu ..=)) , ý cậu là dùng phương pháp gắn hệ toạ độ chứ j` :D

M

maxqn

11 đã học tọa độ đâu mà đòi làm cách khác
------------------------------------------

H

hoi_a5_1995

vậy thì các bạn giải bài đó ra theo " cách thể tích "
cảm ơn @

M

maxqn

:)) Nếu giải thuần túy thì vẫn có thể tính trực tiếp khỏi qua thể tích. K bik ý chủ topic ntn @_@

M

maxqn

Boy, đứa nào kêu "chị" là xử đẹp :|
----------------------------------------------------------------

T

tan75

ý mình là tính ra trực tiếp không thông qua thể tích đó bạn mau giúp mình đi

M

maxqn

=.=" Tg bạn hỏi lại đề r =.=" H tam giác ABC cân tại B, góc B k bik bằng nhiu đây. :|

T

tan75

à tam giác ABC vuông cân tại B xin lỗi mình nhầm bạn maxp làm ơn giúp mình nha

M

maxqn

Trong mp (ABC) dựng hình bình hành ABCD. Khi đó ABCD là hình vuông
[TEX]d(AB;SC) = d(AB;(SCD)) = d(A;(SCD))[/TEX]
Gọi H là hình chiếu của A lên SD thì AH chính là kcách từ A đến (SCD)
[TEX]AD = AB = BC = a\sqrt2[/TEX]
[TEX]SA = AC.tan60^o = 2a\sqrt3[/TEX]
[TEX]\frac1{AH^2} = \frac1{SA^2} + \frac1{AC^2} = \frac7{12a^2}[/TEX]
[TEX]\Rightarrow AH = \frac{a\sqrt{84}}7= \frac{2a\sqrt{21}}7[/TEX]

H

hoi_a5_1995

từ hình vẽ ta có
SA = tan[TEX]60^0[/TEX].AC =[TEX]\sqrt{3}[/TEX].2a[TEX]\sqrt{2}[/TEX] =2a[TEX]\sqrt{6}[/TEX]
=>SC = 4a[TEX]\sqrt{2}[/TEX]
SB = 2a[TEX]\sqrt{7}[/TEX]
=> tam giác SBC vuông tại C
=>BC vg SC (1)
BC vgAB (2)
=> từ (1) (2)d(AB ,SC ) = BC = 2a

P/s : sai chỗ nào mọi người chỉ ra để mình rút kinh nghiệm
@ bạn max hình như tính nhầm độ dài SA

M

maxqn

từ hình vẽ ta có
SA = tan[TEX]60^0[/TEX].AC =[TEX]\sqrt{3}[/TEX].2a[TEX]\sqrt{2}[/TEX] =2a[TEX]\sqrt{6}[/TEX]
=>SC = 4a[TEX]\sqrt{2}[/TEX]
SB = 2a[TEX]\sqrt{7}[/TEX]
=> tam giác SBC vuông tại C
=>BC vg SC (1)
BC vgAB (2)
=> từ (1) (2)d(AB ,SC ) = BC = 2a

P/s : sai chỗ nào mọi người chỉ ra để mình rút kinh nghiệm
@ bạn max hình như tính nhầm độ dài SA

[TEX]AC = 2a\sqrt2[/TEX] ?
Đề đã cho là 2a r.
---------------------------------------------------------------
Xđịnh đoạn vuông góc chung sai r. BC đã vuông góc vs mp (SAB) tức là vuông góc với SB thì làm quái nào mà tam giác SBC vuông tại C đc?

Last edited by a moderator:
C

conmuatuyet1994

Tam giác ABC vuông cân tại B thì tính được AB rồi còn gì. Còn với SC thì tính theo cos60 trong tam giác SAC vuông tại A( SA vuông (ABC)=>SA vuông AC) có AC= 2a ( góc tạo bởi SC và (ABC) là góc giữa SC và AC. Hình như ra SA=a căn 3 thì phải

Top Bottom