[Toán 11]tổ hợp thật khó nuốt

P

peromngo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tìm tất cả các số tự nhiên có 5 chữ số sao cho trong mỗi số đó chữ số đứng sau lớn hơn chữ số đứng liền trước?
  • 126
  • 216
  • 261
  • 612
có ai giải chi tiết bài này giúp mình ko?
mình khó hỉu chương này quá. những gì tiếp thu được chả ăn nhập vào đâu cả
giúp mình với
cho mình đa tạ ^:)^

G

gacon_lonton_timban

E = { 1 ,2 ,3 ....,8 ,9} - ko có số 0 vì số 0 là số nhỏ nhất rồi, nhưng ko thể đứgn đầu đc.
Ta có :
* Chọn 5 chữ số trong 9 chữ số trên : [TEX]C^5_9[/TEX]
* Mỗi trường hợp chọn đc trên , ta chỉ sắp xếp đc đúng 1 số thoả mãn số liền sau > số liền trước. Có 1 cách xếp.
\Rightarrow Số các số thoả mãn đề bài là [TEX]C^5_9 . 1 = 126[/TEX]
Đáp án A.

T

toletbygonebebygone

không đúng đâu bạn
ví dụ như :
12345
13456
12456
vân vân
nhiều lắm
cái câu Mỗi trường hợp chọn đc trên , ta chỉ sắp xếp đc đúng 1 số thoả mãn số liền sau > số liền trước. Có 1 cách xếp là sai hùi

G

gacon_lonton_timban

Ấy ấy, có ban sai ý, nếu như bạn nói thì ko đúng là 1 cách xếp à, các số bạn đưa ra ở trên là các tập hợp 5 số khác nhau mà, đó là 1 cách chon 5 số trong C^5_9.
Mỗi cách chọn 5 số trong tập 9 số , chỉ thu đc 1 số duy nhất thoả mãn đề bài từ tập 5 số vừa chọn. Bạn đọc kĩ và suy nghĩ thử coi .

Tui đảm bảo bài này đúng 100%, bài này tui làm rồi .

T

toletbygonebebygone

hè hè
bạn nên coi lại đi
bạn làm rùi nhưng có đúng hok
tui chỉ ý kiến về câu nói của bạn thui
chứ tui đâu có nói chỉ có 1 kết quả (nếu tui mà nghĩ có 1 kết quả thì tui chắc khùng thật rùi)

T

toletbygonebebygone

bạn ấy làm đúng rùi nhưng tui Kải cho nó vui mà
mình cũng làm bài này rùi
vì làm sai nên nhớ cách làm bài này
cách làm của bạn đó giống mình thui
nói cho nó vui

X

xuanthanha2

vì chữ số liền sau lớn hơn chữ số liền trước nên ta chỉ có 9 chữ số để sắp xếp . ta sẽ chọn ngẫu nhiên bộ 5 chữ số trong số 9 chữ số đó để sắp xếp. mỗi cách chọn ta chỉ được 1 số thoả mãn đề bài. vì vậy đáp số là [TEX]C_9^5[/TEX]=126.%%-

H

hangxoppppp96

1. tên 12 tháng trong năm được liệt kê theo thứ tự tùy ý sao cho tháng 5 và tháng 6 không đứng kế nhau. Hỏi có mấy cách?
2. người ta cần soạn một đề thi trắc nghiệm gồm 50 câu hỏi, chia thành 5 chủ đề, mỗi chủ đề gồm 10 câu. Cần sắp thứ tự 50 câu hỏi sao cho các câu cùng một đề đứng gần nhau, chủ đề 1 đứng đầu và chủ đề 2,3 không đứng kế nhau. Hỏi có bao nhiêu cách sắp?
3.

Top Bottom