Cuộc sống Tips tham gia các Câu lạc bộ - Đội - Nhóm tại trường

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn :D

Các Câu lạc bộ - Đội - Nhóm sẽ là người bạn đồng hành thân thiết của học sinh, sinh viên tại mái trường. Bởi vì đây là môi trường thường xuyên tổ chức các hoạt động đa dạng, phong phú, bổ ích tạo nên một môi trường học tập – rèn luyện tính năng động, sáng tạo cho các bạn thành viên. Tùy vào mục đích sẽ có nhiều Câu lạc bộ - Đội - Nhóm chuyên mảng khác nhau, do đó việc xây dựng nội dung và hoạt động ở mỗi tổ chức cũng có sự khác biệt.

Mình thấy các bạn chắc không còn xa lạ với nó nữa, với mức độ phổ biến ngày càng tăng, các bạn đã từng có ý định tham gia Câu lạc bộ - Đội - Nhóm nào chưa? Và nếu có thì các bạn có những tips, lưu ý gì để casting/ tham gia hoạt động tốt tại các tổ chức này không nhỉ? Cùng chia sẻ để mọi người tham khảo nhé!

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,475
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Chào các bạn :D

Các Câu lạc bộ - Đội - Nhóm sẽ là người bạn đồng hành thân thiết của học sinh, sinh viên tại mái trường. Bởi vì đây là môi trường thường xuyên tổ chức các hoạt động đa dạng, phong phú, bổ ích tạo nên một môi trường học tập – rèn luyện tính năng động, sáng tạo cho các bạn thành viên. Tùy vào mục đích sẽ có nhiều Câu lạc bộ - Đội - Nhóm chuyên mảng khác nhau, do đó việc xây dựng nội dung và hoạt động ở mỗi tổ chức cũng có sự khác biệt.

Mình thấy các bạn chắc không còn xa lạ với nó nữa, với mức độ phổ biến ngày càng tăng, các bạn đã từng có ý định tham gia Câu lạc bộ - Đội - Nhóm nào chưa? Và nếu có thì các bạn có những tips, lưu ý gì để casting/ tham gia hoạt động tốt tại các tổ chức này không nhỉ? Cùng chia sẻ để mọi người tham khảo nhé!
Phạm Ngọc Thảo VânHmm, em đang tham gia 1 câu lạc bộ thuộc trường luôn ạ, với vị trí là Phó ban ạ. Câu lạc bộ của em thì mang tính học thuật nên em không chắc là trải nghiệm của em có giống với các câu lạc bộ ngoại khóa khác hay không đâu ạ :p
Đầu tiên, ở mọi vị trí trong câu lạc bộ đều yêu cầu sự nghiêm túc, trách nhiệm cao trong các công việc của chung câu lạc bộ, đồng thời cũng cần có sự năng nổ cũng như nhiệt huyết ạ. Câu lạc bộ thường phát triển theo hướng hoàn thiện lẫn nhau nên việc đó cũng giúp phát triển cả cá nhân lẫn tập thể.
Để hoạt động câu lạc bộ hiệu quả, em thấy cần phải có sự cân bằng giữa học cùng với hoạt động của câu lạc bộ ạ. Nếu việc ưu tiên cho câu lạc bộ quá cao hoặc quá thấp sẽ ảnh hưởng tới hiệu quả công việc câu lạc bộ cũng như hiệu quả trong việc học.
Chủ động trong công việc sẽ giúp mọi người dễ cân bằng việc học với câu lạc bộ hơn, thay vì làm việc không quan trọng thì chúng ta có thể ưu tiên cho việc câu lạc bộ, tránh việc khối lượng công việc nặng trước hạn deadline.

*Trên đó là các tips mà em rút ra khi tham gia câu lạc bộ ạ, nếu có điều nào không phù hợp mong mọi người đóng góp thêm ạ ^^

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Hmm, em đang tham gia 1 câu lạc bộ thuộc trường luôn ạ, với vị trí là Phó ban ạ. Câu lạc bộ của em thì mang tính học thuật nên em không chắc là trải nghiệm của em có giống với các câu lạc bộ ngoại khóa khác hay không đâu ạ :p
Đầu tiên, ở mọi vị trí trong câu lạc bộ đều yêu cầu sự nghiêm túc, trách nhiệm cao trong các công việc của chung câu lạc bộ, đồng thời cũng cần có sự năng nổ cũng như nhiệt huyết ạ. Câu lạc bộ thường phát triển theo hướng hoàn thiện lẫn nhau nên việc đó cũng giúp phát triển cả cá nhân lẫn tập thể.
Để hoạt động câu lạc bộ hiệu quả, em thấy cần phải có sự cân bằng giữa học cùng với hoạt động của câu lạc bộ ạ. Nếu việc ưu tiên cho câu lạc bộ quá cao hoặc quá thấp sẽ ảnh hưởng tới hiệu quả công việc câu lạc bộ cũng như hiệu quả trong việc học.
Chủ động trong công việc sẽ giúp mọi người dễ cân bằng việc học với câu lạc bộ hơn, thay vì làm việc không quan trọng thì chúng ta có thể ưu tiên cho việc câu lạc bộ, tránh việc khối lượng công việc nặng trước hạn deadline.

*Trên đó là các tips mà em rút ra khi tham gia câu lạc bộ ạ, nếu có điều nào không phù hợp mong mọi người đóng góp thêm ạ ^^
Mộc NhãnCâu lạc bộ học thuật thì khi casting có nhiều yêu cầu về kiến thức nền tảng không em?

View previous replies…

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,475
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Cho em hỏi casting là sao vậy chị :'))) Em không biết cái thuật ngữ này lắm ạ :'))
Còn về việc đó thì câu lạc bộ thường chia ra nhiều ban nên chỉ có duy nhất ban chuyên môn là yêu cầu về kiến thức thôi ạ :')
Mộc NhãnÀ ý chị là lúc em xin vào clb có vòng tuyển chọn như thế nào không? Yêu cầu có quá gắt gao không nhỉ?

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,475
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Mình hiện tại là UV, kiêm leader 1 team của CLB chuyên mảng sự kiện. Trong hơn 2 năm hoạt động tại CLB mình cũng rút ra một số điều đó là:
Thứ nhất, luôn mang tinh thần học hỏi, dám làm và dám sửa đổi. Hầu như các bạn newbie sẽ hơi e dè việc bản thân có đảm nhiệm được vị trí này không, chưa từng làm công việc này, ngại việc va chạm,... Nhưng yên tâm là khi tham gia 1 tổ chức, các bạn sẽ được training ngay từ những bước đầu và những anh chị đi trước sẽ là người trực tiếp hướng dẫn và có nhiều kinh nghiệm nhất. Do đó không biết gì thì cứ hỏi, có việc gì mà bạn muốn làm thì hãy thử sức, dù có phạm lỗi thì đây chính là môi trường cho phép bạn có thể sai và sửa đổi.
Thứ hai, giữ mối quan hệ và ngày càng mở rộng nó. Cá nhân mình khi tham gia CLB được đi nhiều, biết nhiều, xã giao nhiều và hầu hết những người mình tiếp xúc đều giỏi ở 1 lĩnh vực nào đó. Do đó, cho dù có hợp tác làm việc gói gọn trong 1 hoạt động nào đó hoặc đã out clb hay chưa thì hãy tìm cách giữ liên lạc và tạo được sự liên kết không chỉ trong công việc mà còn là cách sống, sở thích,...
Thứ ba, hạn chế việc chia bè, chơi theo nhóm. Việc này trong 1 tổ chức vô tình sẽ đẩy các thành viên ra xa nhau hơn, có thể tạo xích mích hoặc nói không tốt về nhau => nội bộ dễ tan rã.
Thứ tư, cố gắng đạt tối thiểu 1 thành tựu nhất định nào đó trong quá trình hoạt động. Có một số bạn nghĩ rằng tham gia clb để trải nghiệm, học hỏi thôi là đủ, tuy nhiên việc để lại 1 dấu ấn càng ấn tượng khi tham gia 1 tổ chức sẽ giúp cho người khác nhớ đến bạn nhiều hơn, ngoài ra đây cũng là ưu điểm để làm nổi bật CV của bạn sau này khi xin việc chẳng hạn. Thành tựu này có thể là giấy chứng nhận, giấy khen thưởng hoặc 1 đề xuất mang tầm ảnh hưởng nào đó.
Cuối cùng, đây là 1 môi trường mở mình nghĩ các bạn học sinh, sinh viên đáng để thử :D

Top Bottom