Tính xác suât mắc bệnh

A

anh_nguyen0215

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhờ mấy Anh/Chị giúp em bài này:
*Hỏi: Bố và mẹ đều dị hợp tử (Aa x Aa).Xác suất để có được đúng 3 người con có kiểu hình trội trong một gia đình có 4 người con?

*Trong các bài tập tính xác suất đề hỏi tính phần trăm mắc bệnh thì em phaỉ làm như thế nào. Em thường làm hết các khả năng mắc bệnh xong lấy đời con mắc bệnh chia cho tổng số cá thể tạo ra trong các trường hợp đó em làm như thế có đúng không.Nếu không xin anh/chị giúp em giải quyết bài toán dạng này.

em xin cảm ơn anh/chị !

N

ndka

P: Aa x Aa
G:A a A a
F1:AA:2Aa:aa

Do người đẻ ít nên tỉ lệ mỗi lần có kiểu hình trội là 75%.Nên tỉ lệ 3 người con trên 4 người con cũng chỉ là 75% thôi.

A

anh_nguyen0215

P: Aa x Aa
G:A a A a
F1:AA:2Aa:aa

Do người đẻ ít nên tỉ lệ mỗi lần có kiểu hình trội là 75%.Nên tỉ lệ 3 người con trên 4 người con cũng chỉ là 75% thôi.

Bạn ơi Mình cũng làm như thế nhưng không có đáp án nào đúng hết
4 đáp án nà : A.42% B.56% C.36% D.44%

T

tsukushi493

Nhờ mấy Anh/Chị giúp em bài này:
*Hỏi: Bố và mẹ đều dị hợp tử (Aa x Aa).Xác suất để có được đúng 3 người con có kiểu hình trội trong một gia đình có 4 người con?

*Trong các bài tập tính xác suất đề hỏi tính phần trăm mắc bệnh thì em phaỉ làm như thế nào. Em thường làm hết các khả năng mắc bệnh xong lấy đời con mắc bệnh chia cho tổng số cá thể tạo ra trong các trường hợp đó em làm như thế có đúng không.Nếu không xin anh/chị giúp em giải quyết bài toán dạng này.

em xin cảm ơn anh/chị !
để tính xác suất mắc bệnh thì phải viết SDL nhưng phải chính xác về tỉ lệ KG
xác suất để có 3 ng` con KH trội là 75%, lặn là 25%
vì : P : Aa (.......) x Aa (...........)
Gp : 1/2A : 1/2a 1/2A : 1/2 a
F1 : 1/4 AA : 2/4 Aa: 1/4 aa
đó là cách làm đơn giản & dễ hiểu nhất đó

V

vanhieu83_nd

chưa ai làm ah
để mình tham gia 1 chút nhé
đang rỗi việc
các bạn nói đúng rồi khả năng mang tính trội là 75% nhưng các bạn không tính tới trường hợp là trội khi nào 3 tính trội trong 4 người con có nghĩa là 3 tính trội và 1 tính lặn như thế sẽ có 4 trường hợp xảy ra và ta có tổ hợp chập 3 của 4 ( 4C3 ) và ( 75% )3 x 25% của 1 tính trạng lặn như thế đáp án của bạn đưa ra là gần đúng = 42,1875 % là đúng nhất
bài này mình gặp rồi và xin lỗi vì không biết đánh công thức

V

vanhieu83_nd

nic này tớ được thầy giáo tớ cho các bạn thông cảm nhé con nhà nghèo mà
tớ năm nay học lớp 12 B11 của trường Giao Thuỷ - Nam Định

C

caheosua

chưa ai làm ah
để mình tham gia 1 chút nhé
đang rỗi việc
các bạn nói đúng rồi khả năng mang tính trội là 75% nhưng các bạn không tính tới trường hợp là trội khi nào 3 tính trội trong 4 người con có nghĩa là 3 tính trội và 1 tính lặn như thế sẽ có 4 trường hợp xảy ra và ta có tổ hợp chập 3 của 4 ( 4C3 ) và ( 75% )3 x 25% của 1 tính trạng lặn như thế đáp án của bạn đưa ra là gần đúng = 42,1875 % là đúng nhất
bài này mình gặp rồi và xin lỗi vì không biết đánh công thức

tớ sửa dùm nha
xác suất sinh 3 trong 4 người con mang kiểu hình trội chình bằng xác suất con mang kiểu hình lặn là[TEX]C_4^3[/TEX]
và tỉ lệ tính trạng lặn là [TEX]25%[/TEX]
nên ta có [TEX] (75%)^3[/TEX] x25% =42,1875 %(gần đúng)
nên chọn A phải thế hok bạn?

Last edited by a moderator:
V

vanhieu83_nd

bạn còn thiếu 75% mũ 3 nữa kia mà
vìnếu đánh như bạn thì xác suất bằng 1 mất rồi đó

M

mimilulu

bài này mình có làm qua rùi
con có kiểu hình trội chiếm 3/4
nên để sinh 3 con có kiểu hình trội là bắng 3/4x3/4x3/4=0,421875

Top Bottom