GDCD Tình huống

006x

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng tám 2020
74
916
81
Vĩnh Long
Ẩn danh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1
Trong giờ học Bảo vệ hòa bình, có 2 ý kiến khác nhau
-Ý kiến 1: Tất cả các bên tham gia chiến tranh chính nghĩa hay phi nghĩa đều đáng bị lên án
-Ý kiến 2: Cần ủng hộ chiến tranh chính nghĩa chống chiến tranh phi nghĩa
Quan điểm của em về hai ý kiến trên
Câu 2
Trong giờ kiểm tra bạn A không làm được nên kêu Hải ngồi cùng trao đổi để làm bài
a)Nhận xét việc làm của A
b)Nếu em là Hải em sẽ làm gì?
Nhanh lên, mai mình phải kiểm tra rồi
Ai làm giúp mình, mình xin ngàn lần cảm ơn luôn đấy

• Like
Reactions: D'racy

ThanhThuy0511

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tám 2020
153
345
61
17
Bến Tre
Trường THCS Nhuận Phú Tân
QUOTE="006x, post: 4003876, member: 2651986"]Câu 1
Trong giờ học Bảo vệ hòa bình, có 2 ý kiến khác nhau
-Ý kiến 1: Tất cả các bên tham gia chiến tranh chính nghĩa hay phi nghĩa đều đáng bị lên án
-Ý kiến 2: Cần ủng hộ chiến tranh chính nghĩa chống chiến tranh phi nghĩa
Quan điểm của em về hai ý kiến trên
Câu 2
Trong giờ kiểm tra bạn A không làm được nên kêu Hải ngồi cùng trao đổi để làm bài
a)Nhận xét việc làm của A
b)Nếu em là Hải em sẽ làm gì?
Nhanh lên, mai mình phải kiểm tra rồi
Ai làm giúp mình, mình xin ngàn lần cảm ơn luôn đấy[/QUOTE]
Câu 1
Theo em ý kiến 1 không đúng lắm vì bảo vệ hòa bình làm làm mọi việc để bào vệ cuộc sống bình yên, mà chiến tranh thì sẽ có thiệt hại, có tổn thất, điều đó phá tan cuộc sống bình yên cho dù là chiến tranh chính nghĩa hay phi nghĩa. Thay vào đó nên thương lượng đàm phán để chống chiến tranh phi chính nghĩa sẽ tốt hơn.Với ý kiến 2 thì như mình đã nói là chiến tranh tất nhiên sẽ có thiệt hại, tổn thất, phá tan cuộc sống bình yên của biết bao nhiêu người cho dù đó có là chiến tranh chính nghĩa. Gây ra đau thương, tang tóc, đói nghèo, bệnh tật, làm cho nhiều người rơi vào cảnh lầm than mà là bảo vệ hòa bình sao? Dùng chiến tranh để chống lại chiến tranh, cho dù như thế nào đi nữa thì vẫn gây ra thiệt hại. Vì vậy cho nên em không đồng ý với ý kiến nào cả.
Câu 2
a) Việc làm của bạn A là không đúng vì đang trong giờ kiểm tra mà bạn làm như vậy thì tức là bạn A không trung thực trong học tập. Hơn nữa là bạn A đã vi phạm nội quy của trường, của lớp, điều đó nói lên rằng bạn A là một người không có tuân theo kỉ luật một cách nghiêm túc.
b) Nếu em là Hải em sẽ không đồng ý với bạn là cùng trao đổi để làm bài vì mình đã tốn công ngồi học nhưng lại bị như vậy thì thật không công bằng. Thay vào đó em sẽ khuyên bạn không nên làm vậy nữa và cố gắng để làm được bài bằng nỗ lực của chính mình. Giúp cho bạn A sẽ có được tính trung thực, kỉ luật và có khi nỗ lực của bạn A sẽ được đền đáp một cách xứng đáng.
Đây là ý kiến cá nhân của mình, mong có thể giúp được bạn. Nếu có sai thì bạn bỏ qua nha!

Top Bottom