Sử 11 Tình hình thế giới sau chiến tranh II

Học với học

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười một 2019
395
122
61
19
TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Công Trứ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi trả lời giúp mình câu này với:
Chiến tranh thế giới thứ 2 kết thúc đã dẫn đến những thay đổi căn bản như thế nào về tình hình thế giới?
Giúp mình với mình đang cần gấp cảm ơn mọi người nhiều

Kiều Anh81

Banned
Banned
Thành viên
20 Tháng năm 2020
407
1,895
156
Hà Nội
Thiên đường
Chiến tranh thế giới thứ 2 kết thúc đã dẫn đến những thay đổi căn bản như thế nào về tình hình thế giới?
Chiến tranh thế giới thứ hai thay đổi cục diện chính trị lẫn cấu trúc xã hội toàn cầu. Tổ chức Liên Hiệp Quốc (LHQ) được thành lập nhằm thúc đẩy hợp tác quốc tế và ngăn chặn các cuộc xung đột trong tương lai. Các cường quốc chiến thắng, bao gồm Trung Quốc, Pháp, Liên Xô, Vương quốc Anh và Hoa Kỳ, trở thành thành viên thường trực của Hội đồng Bảo an Liên Hợp Quốc. Liên Xô và Hoa Kỳ nổi lên như hai siêu cường đối trọng nhau, tạo tiền đề cho Chiến tranh Lạnh kéo dài gần nửa thế kỷ. Trong bối cảnh châu Âu bị tàn phá, ảnh hưởng của các cường quốc suy yếu, khởi đầu quá trình phi thực dân hóa ở châu Phi và châu Á. Hầu hết các quốc gia có ngành công nghiệp bị thiệt hại đều hướng tới việc phục hồi và mở rộng kinh tế. Sự hội nhập chính trị, đặc biệt là ở châu Âu, vốn bắt đầu như một nỗ lực ngăn chặn các hành động thù địch trong tương lai đã chấm dứt những mối thù địch trước chiến tranh và rèn luyện ý thức về bản sắc chung.
Banj tham khảo nek !!
Chúc bạn hok tốt !!!!

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
- Chiến tranh thế giới thứ hai ( 1939 - 1945 ) là cuộc chiến tranh lớn nhất, tàn khốc nhất trong lịch sử nhân loại. Chiến tranh kết thúc đã tạo ra những chuyển biến lớn trong tình hình thế giới.
- Nhờ thắng lợi của Liên Xô trong chiến tranh, các nước Xã Hội Chủ Nghĩa đã ra đời ở Đông Âu, sau đó mở rộng sang châu Á, trở thành hệ thống thế giới và đối trọng với chủ nghĩa tư bản.
- Làm cho thế và lực trong hệ thống tư bản thay đổi : Phát xít Đức, Nhật bị tiêu diệt ; Anh và Pháp suy yếu; Mỹ trở thành cường quốc giàu mạnh nhất, đứng đầu hệ thống này.
- Chiến tranh đã cổ vũ và tạo điều kiện cho phong trào giải phóng dân tộc trên thế giới phát triển, làm sụp đổ hệ thống thuộc địa của chủ nghĩa đế quốc, hơn 100 quốc gia độc lập trẻ tuổi ra đời, bản đồ chính trị thế giới có sự thay đổi to lớn và sâu sắc .
- Quan hệ quốc tế có sự thay đổi lớn: Chiến tranh kết thúc để xóa bỏ trật tự Vécxai oasinhtơn, tạo điều kiện thiết lập trật tự thế giới mới - Trật tự hai cực Ianta với đặc trưng nổi bật là thế giới phân chia thành hai phe tư bản chủ nghĩa và xã hội chủ nghĩa, do hai siêu cường Liên Xô và Mỹ đứng đầu mỗi phe. Đặc trưng này là nhân tố hàng đầu chi phối nền chính trị thế giới và các mối quan hệ quốc tế trong phần lớn thời gian nửa sau thế kỉ XX.

Trên đây là đáp án tham khảo của mình, nếu có thắc mắc bạn có thể cmt ngay bên dưới topic ạ.

=> Bạn có thể tham khảo thêm: TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí!
Hoặc bạn có thể tham khảo các topic học thuật mới của box sử tại: Sử Tổng hợp những topic học thuật tại box sử

• Like
Reactions: phamkimcu0ng
Top Bottom