Vật lí 11 Tính điện trở suất của dd NaCl

ln8941595@gmail.com

Học sinh
Thành viên
29 Tháng sáu 2021
87
91
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

( Mong mọi người giúp đỡ ạ, giúp em chi tiết với ạ) Tốc độ chuyển động có hướng của ion Na+ và Cl- trong nước có thể tính theo công thức: v = μE, trong đó E là cường độ điện trường, μ có giá trị lần lượt là 4,5.10-8 m2/(V.s) và 6,8.10-8 m2/(V.s). Tính điện trở suất của dung dịch NaCl nồng độ 0,1 mol/l, cho rằng toàn bộ các phân tử NaCl đều phân li thành ion.

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
( Mong mọi người giúp đỡ ạ, giúp em chi tiết với ạ) Tốc độ chuyển động có hướng của ion Na+ và Cl- trong nước có thể tính theo công thức: v = μE, trong đó E là cường độ điện trường, μ có giá trị lần lượt là 4,5.10-8 m2/(V.s) và 6,8.10-8 m2/(V.s). Tính điện trở suất của dung dịch NaCl nồng độ 0,1 mol/l, cho rằng toàn bộ các phân tử NaCl đều phân li thành ion.
Em sẽ có: R = [tex]\frac{\rho l}{S}[/tex]
=> [tex]\rho = \frac{RS}{l} = \frac{ES}{I}[/tex]
Ta có: I = eS( [tex]v_{Na}[/tex] + [tex]v_{Cl}[/tex] )= eS( [tex]\mu _{Na} + \mu _{Cl}[/tex] ).nE ( với n = 0,1 mol/l)
=> [tex]\rho[/tex]
Cảm ơn em vì đã đóng góp cho Box Lí nhé, có câu hỏi gì thì hỏi nè ^^
Em có thể tham khảo thêm tại Thiên đường Vật Lý

Last edited:

ln8941595@gmail.com

Học sinh
Thành viên
29 Tháng sáu 2021
87
91
36
Em sẽ có: R = [tex]\frac{\rho l}{S}[/tex]
=> [tex]\rho = \frac{RS}{l} = \frac{ES}{I}[/tex]
Ta có: I = eS( [tex]v_{Na}[/tex] + [tex]v_{Cl}[/tex] )= eS( [tex]\mu _{Na} + \mu _{Cl}[/tex] ).nE ( với n = 0,1 mol/l)
=> [tex]\rho[/tex]
em tưởng ct gốc là I=eSv.n ạ , hình như chị thiếu n là mật độ ạ, cho em hỏi thêm là tại sao lại là v na + v cl

Top Bottom