Toán 9 Tính diện tích giới hạn

Huỳnh Thanh Trúc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng ba 2018
1,263
1,209
176
Phú Yên
THCS Đinh Tiên Hoàng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho (O;R). Từ một điểm M ở ngoài đường tròn, vẽ các tiếp tuyến MA, MB với đường tròng tâm O (A, B là các tiếp điểm). Vẽ cát tuyến MCD không đi qua tâm O. Điểm C nằm giữa M và D. Tia phần giác của góc CAD cắt CD tại E. Chứng minh:
a) Tứ giác OAMB nội tiếp
b) [tex]MA^{2}[/tex]= MC . MD
c) Trong trường hợp OM=2R. Hãy tính diện tích giới hạn (phần nằm trong) bởi AM, BM và cung nhỏ AB
d) BE là phần giác góc CBD

Em đã làm được câu a và b rồi ạ...Còn câu c, d thì chưa...Mọi người giúp em câu c, d ạ
P/s: Câu c em có tính thử: Diện tích bằng 3,43[tex]R^{2}[/tex]...Em hk biết đúng hay sai...Mọi người giúp em

Huỳnh Thanh Trúc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng ba 2018
1,263
1,209
176
Phú Yên
THCS Đinh Tiên Hoàng
Cho (O;R). Từ một điểm M ở ngoài đường tròn, vẽ các tiếp tuyến MA, MB với đường tròng tâm O (A, B là các tiếp điểm). Vẽ cát tuyến MCD không đi qua tâm O. Điểm C nằm giữa M và D. Tia phần giác của góc CAD cắt CD tại E. Chứng minh:
a) Tứ giác OAMB nội tiếp
b) [tex]MA^{2}[/tex]= MC . MD
c) Trong trường hợp OM=2R. Hãy tính diện tích giới hạn (phần nằm trong) bởi AM, BM và cung nhỏ AB
d) BE là phần giác góc CBD

Em đã làm được câu a và b rồi ạ...Còn câu c, d thì chưa...Mọi người giúp em câu c, d ạ
P/s: Câu c em có tính thử: Diện tích bằng 3,43[tex]R^{2}[/tex]...Em hk biết đúng hay sai...Mọi người giúp em
@Sweetdream2202 , @Tiến Phùng, @Blue Plus

Top Bottom