Tin học Phần mềm lạ .

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Máy tính của mình tự nhiên xuất hiện một số phần mềm nhưng mình không hề cài đặt, mình không biết liệu máy tính có bị virus hay là bị tấn công gì đó không. Ai giúp mình giải thích với.
Mà mình đã uninstall nhưng không biết có bị ảnh hưởng gì không.

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
Máy tính của mình tự nhiên xuất hiện một số phần mềm nhưng mình không hề cài đặt, mình không biết liệu máy tính có bị virus hay là bị tấn công gì đó không. Ai giúp mình giải thích với.
Bạn nên cài đặt 1 chương trình quét virus rồi quét lại toàn bộ máy xem sao nhé!

• Like
Reactions: ng.htrang2004

ka1412

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
874
730
121
Hà Nội
CNN | Life
Bị thế chắc là do bạn cài một phần mềm nào đó rồi cứ next liên tục là đôi khi có mấy phần mềm đính kèm cũng tự cài đặt. Mình nghĩ khi cài bạn nên để ý.

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Các phần mềm không có cài đặt lại xuất hiện trên máy tính mình, và xóa không được. Mình nghĩ là do virus xâm nhập rồi, và phần mềm đó là độc hại
Bạn cài đặt chương trình diệt virus tốt , hoặc restart máy tính xem Sao

Kent Kazaki

Banned
Banned
9 Tháng hai 2016
198
264
116
21
Novation Digital Music Systems
web.facebook.com
Để mình giải thích cho bạn nhé. Có gì sai sót bạn bỏ qua ạ @@@
Thứ nhất, việc máy của bạn đột nhiên xuất hiện 1 số phần mềm lạ mà bạn lại không hề cài đặt, hãy chắc chắn rằng chỉ có bạn là người dùng chiếc máy tính ấy. Bởi lẽ nếu bố, mẹ hay anh chị của bạn dùng chung máy, rất có thể những phần mềm ấy do họ tự cài đặt.
Thứ hai, nếu đã chắc chắn rằng chỉ có bạn sử dụng máy, thì rất có thể trong khi bạn Install 1 phần mềm nào đó, bạn không đọc kĩ điều lệ mà cứ next liên tục, đối với 1 số phần mềm, khi bạn cài nó thường khuyên cài thêm 1 số phần mềm khác nên bạn cần chú ý hơn ở bước Install.
Thứ ba. Bạn đã Uninstall, nhưng chắc chắn vẫn sẽ không thể làm sạch máy, bởi trong quá trình cài đặt, những phần mềm này sẽ sản sinh ra thêm 1 số lượng File Rác. Uninstall là bạn chỉ gỡ bỏ chương trình chính của các phần mềm ấy thôi. Bạn nên cài đặt thêm những công cụ dọn rác máy tính.
Thứ tư. Về vấn đề Virus. Virus chỉ xâm nhập vào máy của bạn khi bạn tải về những file lạ (Thường có chứa mã độc). Đặc điểm là khi bạn install các file có chứa virus, máy bạn sẽ bị đơ 1 thời gian(có khi là tự tắt nguồn). Sau đó, hiệu suất của máy cũng như tuổi thọ của pin bị suy giảm trông thấy (Vì Ram và Pin phải phục vụ thêm cho chương trình chạy ngầm của Virus).Trong tình huống này bạn nên ngắt kết nối mạng, tải bộ công cụ quét virus uy tín (Như Kaspersky, BKAV......)
Trường hợp máy bạn bị dính các loại mã độc tống tiền ( Ransomewhere) thì bạn nên tiến hành cài đặt lại Win. Hoặc đem máy đến các trung tâm bảo mật để được hỗ trợ.
-Hy vọng bài viết hữu ích với bạn - :D

• Like
Reactions: ohyeah97

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V
tốt nhất là nên cài lại máy nhé
không nên quét gì hết
ngày xưa mình quét mãi nhưng đều phải cài lại

• Like
Reactions: ng.htrang2004
Top Bottom