Vật lí 12 Tìm vận tốc của các phần tử truyền trong không khí

NoahCytus2

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2020
78
36
26
26
Nam Định
THPT Giao Thủy B

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Một nguồn âm phát ra âm có f=435 Hz, biên độ 0.05mm truyền trong không khí với bước sóng 80cm. Vận tốc dao động các phần tử trong không khí là
NoahCytus2Bài này chỉ ghi được phương trình vận tốc biến thiên theo thời gian t, bạn xem đề có yêu cầu tính vận tốc gì không? Cực đại, trung bình hay tại thời điểm nào đó?

Bút Bi Tím

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2020
209
132
51
Bình Thuận
Watching the World go by
Bài này chỉ ghi được phương trình vận tốc biến thiên theo thời gian t, bạn xem đề có yêu cầu tính vận tốc gì không? Cực đại, trung bình hay tại thời điểm nào đó?
PyritBài này đủ dữ kiện để làm rùi mà bạn.

Bút Bi Tím

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2020
209
132
51
Bình Thuận
Watching the World go by
Phương trình li độ:
u = A cos([math]\omega[/math] t - [math]\frac{2\pi d}{\lambda}[/math])
Sau đó đạo hàm thì ra vận tốc phải không nhỉ?

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
View previous replies…

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
u là phương trình li độ, giờ bạn xem lại chương 01 xong viết phương trình vận tốc thôi. Mình gõ công thức không rành.
Bút Bi TímCái mình đang nói là phương trình vận tốc vẫn còn ẩn t, mất ẩn d nếu cho d=0, vậy giờ xác định vận tốc của các phần tử là vận tốc gì? Lúc nào? Nếu nói xác định vận tốc suông như thế thì người ta lại hiểu là các phần tử đang dao động với vận tốc không đổi nhưng mà trong sóng cơ thì chỉ có phương truyền sóng vận tốc truyền sóng mới không đổi còn dao động của các phần tử là dao động điều hòa. Bạn bảo tính được nên mình mong muốn có 1 cách tính chính xác và ra đáp án từ bạn để mình có thể giải đáp thắc mắc của mình về bài này và loại bỏ cái suy nghĩ "thiếu dữ kiện", mình cũng chả có ý bắt bẻ gì đâu nhưng theo mình thấy thì thiếu dữ kiện thật, còn bạn thấy đủ dữ kiện thì bạn giúp mình nhìn ra cái sai.

Bút Bi Tím

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2020
209
132
51
Bình Thuận
Watching the World go by
Cái mình đang nói là phương trình vận tốc vẫn còn ẩn t, mất ẩn d nếu cho d=0, vậy giờ xác định vận tốc của các phần tử là vận tốc gì? Lúc nào? Nếu nói xác định vận tốc suông như thế thì người ta lại hiểu là các phần tử đang dao động với vận tốc không đổi nhưng mà trong sóng cơ thì chỉ có phương truyền sóng vận tốc truyền sóng mới không đổi còn dao động của các phần tử là dao động điều hòa. Bạn bảo tính được nên mình mong muốn có 1 cách tính chính xác và ra đáp án từ bạn để mình có thể giải đáp thắc mắc của mình về bài này và loại bỏ cái suy nghĩ "thiếu dữ kiện", mình cũng chả có ý bắt bẻ gì đâu nhưng theo mình thấy thì thiếu dữ kiện thật, còn bạn thấy đủ dữ kiện thì bạn giúp mình nhìn ra cái sai.
PyritVận tốc dao động của "các phần tử" thì dĩ nhiên không thể có một con số cụ thể được rồi. Vì các phần tử sẽ luôn thay đổi vận tốc dao động điều hòa mà. Với lại, trên diễn đàn này rất nhiều thành viên post bài không rõ, cho nên chúng ta hiểu hơn họ cái gì thì giúp tới đó, không nên xét nét từng câu từng chữ bắt bẻ người post đề làm gì.

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Vận tốc dao động của "các phần tử" thì dĩ nhiên không thể có một con số cụ thể được rồi. Vì các phần tử sẽ luôn thay đổi vận tốc dao động điều hòa mà. Với lại, trên diễn đàn này rất nhiều thành viên post bài không rõ, cho nên chúng ta hiểu hơn họ cái gì thì giúp tới đó, không nên xét nét từng câu từng chữ bắt bẻ người post đề làm gì.
Bút Bi TímBan đầu mình đã ghi là chỉ viết được phương trình vận tốc biến thiên theo thời gian t thì bạn lại bảo đủ dữ kiện để giải, mà cái việc vận tốc phần tử mà bạn nói thì ai cũng biết cả, nó chỉ xác định khi ta xét 1 thời gian, xong bạn lại bảo mình xét nét, mình chỉ hỏi rằng đề có bị thiếu gì không bởi có một số đề cương trên google cũng có câu này và có đáp án trắc nghiệm ABCD nên mình mới phân vân và hỏi lại chứ không ai lại đi bắt bẻ cả

Bút Bi Tím

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2020
209
132
51
Bình Thuận
Watching the World go by
Ban đầu mình đã ghi là chỉ viết được phương trình vận tốc biến thiên theo thời gian t thì bạn lại bảo đủ dữ kiện để giải, mà cái việc vận tốc phần tử mà bạn nói thì ai cũng biết cả, nó chỉ xác định khi ta xét 1 thời gian, xong bạn lại bảo mình xét nét, mình chỉ hỏi rằng đề có bị thiếu gì không bởi có một số đề cương trên google cũng có câu này và có đáp án trắc nghiệm ABCD nên mình mới phân vân và hỏi lại chứ không ai lại đi bắt bẻ cả
PyritThôi được rồi, bạn đúng, bạn là nhất. Chán tuổi trẻ chưa trải sự đời.
Stop saying !

Top Bottom