Toán Tìm toạ độ trong mo Oxy

Trần Nguyễn Như Hạ

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng tư 2018
41
16
6
21
Nghệ An
Trung học phổ Thông Lê lợi

iceghost

Cựu Mod Toán
Thành viên
TV BQT xuất sắc nhất 2016
20 Tháng chín 2013
5,014
7,479
941
TP Hồ Chí Minh
Đại học Bách Khoa TPHCM
Lớp 8 có học bài này rồi hả bạn? Làm ơn đi bạn, là một học sinh THPT rồi, hãy là một người văn minh, có ý thức cái. Đăng cho đúng chỗ chứ đừng chọn bừa.
Hướng dẫn nhé: Bạn tìm giao điểm thứ 2 của $AD$ với $(I)$ (là đường tròn ngoại tiếp $\triangle{ABC}$), điểm đó là $E$ đi, thì $E$ là điểm chính giữa cung $BC$.
Suy ra $IE \perp BC$. Từ đó viết được $BC$ qua $D$ vuông $IE$.

Trần Nguyễn Như Hạ

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng tư 2018
41
16
6
21
Nghệ An
Lớp 8 có học bài này rồi hả bạn? Làm ơn đi bạn, là một học sinh THPT rồi, hãy là một người văn minh, có ý thức cái. Đăng cho đúng chỗ chứ đừng chọn bừa.
Hướng dẫn nhé: Bạn tìm giao điểm thứ 2 của $AD$ với $(I)$ (là đường tròn ngoại tiếp $\triangle{ABC}$), điểm đó là $E$ đi, thì $E$ là điểm chính giữa cung $BC$.
Suy ra $IE \perp BC$. Từ đó viết được $BC$ qua $D$ vuông $IE$.
Vì sao E là điểm chính giữa cung AB

Trần Nguyễn Như Hạ

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng tư 2018
41
16
6
21
Nghệ An
S
Bạn ấy ghi E là điểm chính giữa cung BC mà bạn ^^.
Vì đường AE là tia phân giác của góc BAC => 2 góc nội tiếp BAE và CAE bằng nhau => cung BE = cung EC => E là điểm chính giữa cung BC.

Bạn ấy ghi E là điểm chính giữa cung BC mà bạn ^^.
Vì đường AE là tia phân giác của góc BAC => 2 góc nội tiếp BAE và CAE bằng nhau => cung BE = cung EC => E là điểm chính giữa cung BC.
Sorry mình chép sai đề D ko phải giao phân giác trong với BC

superlight

Học sinh
Thành viên
24 Tháng chín 2013
186
84
36
Thái Nguyên
THPT Sông Công
Có câu gì ko đăng lên mình giúp cho ,thằng em mình nó nhắn lung tung
thấy e bạn bẩu bài "Trong mặt phẳng Oxy cho tam giác ABC có A (2;6) duong phân giác trong có góc A cắt BC tại D (2;-3/2) đường tròn ngoại tiếp có tam giác ABC có pt X^2 +Y^2 +X -2Y -30 =0
Viết pt đường thẳng chứa BC" ở trên cùng sai đề, ko hiểu đề đúng là gì :p

Top Bottom