Toán 11 Tìm thiết diện

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho tứ diện ABCD có BCD là tam giác đều cạnh bằng a, AB vuông góc với (BCD) và AB=b. G và O lần lượt là trọng tâm của các tam giác ABC và BCD. (P) là mặt phẳng qua G và vuông góc với BO. Xác định thiết diện của (P) và tứ diện và tính diện tích của thiết diện này.
Cho em hỏi bài này làm sao vậy ạ. Em làm tới chỗ vẽ (P) qua G vuông góc BO là em bí luôn ạ. Anh chị giúp em bài này với ạ. Em cảm ơn ạ.

NHDuyet

Học sinh
Thành viên
19 Tháng ba 2022
29
50
31
17
Nghệ An
Cho tứ diện ABCD có BCD là tam giác đều cạnh bằng a, AB vuông góc với (BCD) và AB=b. G và O lần lượt là trọng tâm của các tam giác ABC và BCD. (P) là mặt phẳng qua G và vuông góc với BO. Xác định thiết diện của (P) và tứ diện và tính diện tích của thiết diện này.
Cho em hỏi bài này làm sao vậy ạ. Em làm tới chỗ vẽ (P) qua G vuông góc BO là em bí luôn ạ. Anh chị giúp em bài này với ạ. Em cảm ơn ạ.
Kim NgânnDo [imath]BO\bot AB,CD[/imath] vậy để [imath](P)\bot BO[/imath] thì [imath]P//AB,CD[/imath] suy ra thiết diện được xđ bằng cách từ G kẻ [imath] GK//AB[/imath](K thuộc BC), kẻ [imath]KE \bot BO[/imath], [imath]EF//AB[/imath], [imath] FH//CD[/imath]
Vậy thiết diện cắt bởi P của tứ diện được xác định bởi hình HKEF . Từ đây theo ta-lét dễ dàng tính được diện tích thiết diện
P/s: Trường bạn học hình kgian sớm quá vậy :V

Kim Ngânn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng chín 2021
301
293
66
TP Hồ Chí Minh
Do [imath]BO\bot AB,CD[/imath] vậy để [imath](P)\bot BO[/imath] thì [imath]P//AB,CD[/imath] suy ra thiết diện được xđ bằng cách từ G kẻ [imath] GK//AB[/imath](K thuộc BC), kẻ [imath]KE \bot BO[/imath], [imath]EF//AB[/imath], [imath] FH//CD[/imath]
Vậy thiết diện cắt bởi P của tứ diện được xác định bởi hình HKEF . Từ đây theo ta-lét dễ dàng tính được diện tích thiết diện
P/s: Trường bạn học hình kgian sớm quá vậy :V
NHDuyetDạ tại mình tự học trước thôi ạ, nên hơi ngu ngơ xí :>

• Wow
Reactions: NHDuyet
Top Bottom