Tìm thiết diện của hình lăng trụ????

T

thaodevil96

Xác định thiết diện của hình chóp,hình lăng trụ dựa trên quan hệ vuông góc thường dựa trên các nguyên tắc sau:
*Mặt phẳng chứa thiết diện qua một điểm và vuông góc với một đường thẳng thì chứa hai đường thẳng cắt nhau vuông góc với đường thẳng đó.
* Mặt phẳng chứa thiết diện qua một đường thẳng và vuông góc với một mặt phẳng thì chứa một đường thẳng vuông góc với mặt phẳng đó.
Tính diện tích thiết diện:
*Chứng minh thiết diện là những đa giác đặc biệt ,đưa ra công thức tính diện tích đa giác đó,tính cạnh,đường cao thiết diện bằng cách xét các tam giác,thay vào công thức diện tích.
*Dùng công thức S/=S cosa (với S là diện tích thiết diện;S/ là diện tích hình chiếu của thiết diện trên mặt phẳng đáy hình chóp hoặc hình lăng trụ; a là góc tạo bởi mặt phẳng thiết diện và mặt phẳng đáy hình chóp,hình lăng trụ)

N

noinhobinhyen

về phần tìm thiết diện thì chúng ta hay sử dụng cách trải phẳng bạn à. .

M

magiciancandy

ai giúp em cái này với ạ. Có thế cho em phương pháp tìm thiết diện trong hình Lăng trụ đc không ạ. em cám ơn!

Muốn tìm được thiết diện của hình lăng trụ thì bạn phải tìm giao tuyến của mặt phẳng mà đề bài yêu cầu với các mặt phẳng của lăng trụ!

Top Bottom