Văn 10 Tìm sách tham khảo

ruthenii

Học sinh
Thành viên
18 Tháng sáu 2020
28
64
41
Bà Rịa - Vũng Tàu
bảo tàng ngây thơ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mọi người!
Em sắp vào 10 và muốn tìm những đầu sách tham khảo môn Văn THPT (thường + chuyên) chất lượng, mọi người có thể gợi ý giúp em không ạ?
Em cảm ơn nhiều ^^
@baochau1112 @Trần Tuyết Khả @Lê Uyên Nhii @Hà Chi0503

Lê Uyên Nhii

Yêu lao động | Cựu TMod Văn
Thành viên
2 Tháng ba 2017
2,534
5,851
719
19
Thanh Hóa
THPT Lê Văn Hưu
Xin chào mọi người!
Em sắp vào 10 và muốn tìm những đầu sách tham khảo môn Văn THPT (thường + chuyên) chất lượng, mọi người có thể gợi ý giúp em không ạ?
Em cảm ơn nhiều ^^
Chị mua có mỗi 2 quyển ( chiến thuật ôn tập ngữ văn lớp 9 bằng sơ đồ tư duy và chinh phục vào 10 môn chuyên văn) nhưng mà chị ít động đến 2 quyển đấy lắm
Theo chị, khi thầy cô giảng em nên chú ý lắng nghe, đặc biệt em ôn chuyên nữa, vừa nghe thầy cô giảng vừa ghi chép luôn vào sgk
Em tự đặt ra mục tiêu làm bao nhiêu đề 1 tuần, rồi đọc các bài viết của những người khác nhau để ''ăn cắp'' cái hay, cái mới trong cách diễn đạt của người ta
À chị biết vài page chuyên văn nổi tiếng nè ( Blog chuyên văn, văn học và những cảm nhận,... )
Chị mới ôn chuyên trong thời gian ngắn thôi nên kinh nghiệm thi văn của chị không nhiều, nhưng nếu em muốn biết cách học ôn chuyên cấp tốc của chị thì ib nha ^^
Mà cái quan trọng nhất chính là động lực, em phải luôn có câu hỏi trong đầu: '' Lý do mình ôn chuyên là gì? '' phải có câu trả lời cụ thể thì em mới có thể có một nhiệt huyết rực cháy trong lòng. Hoặc là lấy hình ảnh crs để làm động lực cũng được đấy chứ :'D
Lời cuối cùng, chị mong em luôn đề cao tinh thần tự giác và có cái đầu lạnh với tất cả những thứ nhỏ nhặt xung quanh ^^ chỉ cần em có nhiệt huyết và cố gắng thì việc gì cũng có thể

'' Mỗi khi bạn DỪNG LẠI hãy nhớ LÝ DO khiến bạn BẮT ĐẦU ''

Hà Chi0503

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
26 Tháng mười 2017
1,685
4,335
529
Nghệ An
Xin chào mọi người!
Em cảm ơn nhiều ^^
Chị không học chuyên Văn, cũng không có ôn chuyên hay HSG, nhưng mà chị học ban D với có chút yêu thích môn Văn nữa, nên em có thể tham khảo mấy thứ chị viết sau đây nha:

Đầu tiên là về sách. Chị không học chuyên Văn, bản thân cũng không thể dành quá nhiều thời gian để tập trung cho nó, nên chị không chọn mua quá nhiều sách, bao giờ chị cũng chỉ dùng tầm 2, 3 cuốn sách gì đó chất lượng là đủ rồi. Lớp 10 chị chủ yếu dùng cuốn ''Phân tích tác phẩm Ngữ văn 10'' của tác giả Trần Nho Thìn (chủ biên); cuốn ''Phân tích bình giảng tác phẩm (nâng cao) văn học 10'' của tác giả Nguyễn Khắc Phi (chủ biên); còn một cuốn gì mà ''270 đề & bài văn hay 10'' chị có tham khảo qua chứ không đọc hết.

Để nâng cao khả năng viết, chị nghĩ em nên đọc nhiều hơn, không đơn thuần chỉ là văn mẫu từ sách tham khảo. Em có thể đọc sách, có rất nhiều dòng sách từ nhiều tác giả khác nhau, chẳng hạn như tản văn hay sách truyền cảm hứng, em có thể học hỏi lối viết từ sách nè. Rồi tận dụng hết các nguồn trên mạng xã hội, vì bình thường một ngày chúng ta sử dụng MXH nhiều, nên em có thể follow những page hay chia sẻ về văn chương, viết lách... uy tín để đọc, điều này có ích nhiều lắm đó. Chị không phải rành hết tất cả các page, nhưng chị giới thiệu cho em một số page hay chia sẻ mà chị tâm đắc: Thưởng Thức Sách (còn có cả Thưởng Thức Văn, cả hai đều của chị Linhin), BLOG CHUYÊN VĂN, Mochi's garret...; hay mấy page viết tản văn như Hall of Dreamers, Viết Để Trưởng Thành, group Viết 100 từ - 100 Daily Words; .. (thật ra là có nhiều lắm nhưng chị não cá vàng nên tạm thời quên mất ;v;.)

Chị không biết cách học của các bạn học chuyên như thế nào, nhưng đối với Văn, chị chọn cách đối diện với nó, lấy niềm yêu thích làm động lực học, cứ mỗi ngày một chút, mưa dầm thấm lâu, kiểu gì cũng khá lên thôi. Đọc thật nhiều, tìm được cho mình sự yêu thích và cảm hứng, khi đó viết lách sẽ dễ hơn. Chị đọc nhiều hơn (vì lười), nhưng không phải là hoàn toàn không viết. Nếu em là người ngại viết vào vở, vào giấy... thì có thể viết trên máy tính, sau này em sẽ thấy bất ngờ vì thành quả viết bao lâu của mình đó. Chị cũng vì thích viết máy trên, nên có lập một blog nho nhỏ, viết đôi ba thứ linh tinh, không biết có được gọi là tản văn hay không, để tự mang niềm vui nhỏ bé từ việc viết lách đến cho bản thân.
Đến đây đột nhiên không biết nên chia sẻ gì nữa, có gì thắc mắc em có thể inbox hỏi chị nha, dẫu chị vẫn còn non và xanh lắm nhưng vẫn muốn chia sẻ vài điều be bé như này. Lâu lâu vào forum vẫn thấy có người nhớ rồi tag mình, tự nhiên thấy ấm áp ghê ^^

Top Bottom