Tích pân hàm lượng giác.chứa ln..:(

K

kenylklee

giúp mình bài này các bạn nhé...!!!!
[TEX]\int\limits_{0}^{pi/4}\frac{tanx.ln(cosx).dx}{cosx}[/TEX]

eq.latex

eq.latex

Đặt: t=cosx Đổi cận:........

eq.latex

Tích phần từng phần nha bạn, chúc bạn học tốt. ;)

C

cryonmyhand

câu này thì hướng làm thế nào ...:(
[TEX]\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{dx}{tan^2x+4tanx}[/TEX]

C

cryonmyhand

câu này thì hướng làm thế nào ...:(
[TEX]\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{dx}{tan^2x+4tanx}[/TEX]
bài này tớ thử làm cách này các bạn xem có đúg không nhé ;)
[TEX]\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{dx}{tan^2x+4tanx}=\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{1}{4}(\frac{1}{tanx}-\frac{1}{tanx+4})dx=\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{1}{4tanx}dx-\frac{1}{4}\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{1}{tanx+4}dx[/TEX]
tích pân đầu tiên coi như xong đúng không.Tích pân còn lại đặt t=tanx+4 đổi cận và =>[TEX]dt=\frac{1}{cos^2x}dx[/TEX] hoặc tanx=t rồi áp dụng [TEX]1+tan^2x=\frac{1}{cos^2x}[/TEX] là ra.Mọi người nhỉ :rolleyes:

L

longnhi905

bài này tớ thử làm cách này các bạn xem có đúg không nhé ;)
[TEX]\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{dx}{tan^2x+4tanx}=\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{1}{4}(\frac{1}{tanx}-\frac{1}{tanx+4})dx=\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{1}{4tanx}dx-\frac{1}{4}\int_{pi/6}^{pi/3}\frac{1}{tanx+4}dx[/TEX]
tích pân đầu tiên coi như xong đúng không.Tích pân còn lại đặt t=tanx+4 đổi cận và =>[TEX]dt=\frac{1}{cos^2x}dx[/TEX] hoặc tanx=t rồi áp dụng [TEX]1+tan^2x=\frac{1}{cos^2x}[/TEX] là ra.Mọi người nhỉ :rolleyes:
Cái tích phân thứ 2 bạn đặt thế là sai rồi. chỉ có chuyển về sinx và cosx rồi làm tiếp cũng khá dễ thôi
[tex]\int_{\pi/6}^{\pi/3}\frac{1}{tanx+4}dx=\int_{\pi/6}^{\pi/3}\frac{cosx}{sinx+4cosx}dx=\int_{\pi/6}^{\pi/3}\frac{\frac{4}{17}(sinx+4cosx)+\frac{1}{17}(cosx-4sinx)}{sinx+4cosx}dx=\frac{4}{17}\int_{\pi/6}^{\pi/3}dx+\frac{1}{17}\int_{\pi/6}^{\pi/3}\frac{d(sinx+4cosx)}{sinx+4cosx}dx=\frac{4}{17}x+\frac{1}{17}ln|sinx+4cosx|[/tex]
mình tính nguyên hàm thôi còn việc thay cận thì bạn tự thay

Last edited by a moderator:
Top Bottom