Cuộc sống THUYẾT CON NHÍM TRONG LỰA CHỌN NGHỀ NGHIỆP

Mai Anh Anh

Học sinh mới
26 Tháng tám 2024
1
0
1
26
Cần Thơ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thuyết con nhím trong lựa chọn nghề nghiệp bắt nguồn từ câu chuyện ngụ ngôn kinh điển: Trong một khu rừng có con Cáo ranh mãnh, tinh quái và con Nhím chậm chạp, lầm lì. Cáo lúc nào cũng nghĩ ra đủ chiêu trò để tấn công Nhím, trong khi đó Nhím chỉ cần cuộn tròn mình lại để tự vệ không những đem lại an toàn cho bản thân mà còn khiến cho Cáo bị tổn thương đầy mình.

Từ câu chuyện ngụ ngôn trên các nhà triết gia nhận thấy: Những người tập trung vào điểm mạnh duy nhất của bạn thân sẽ tạo ra sự khác biệt và lợi thế cạnh tranh sẽ đạt được thành công.

Dựa vào tổng kết trên, lý thuyết con Nhím về chọn ngành, chọn nghề được phát triển. Cụ thể ngành nghề lý tưởng nhất bạn nên lựa chọn là điểm giao thoa của 3 yếu tố: Bạn thực sự đam mê điều gì? Bạn thực sự giỏi điều gì? Xã hội đang cần gì?

Trả lời được 3 cầu hỏi trên bạn sẽ tìm thấy được điểm giao thao nghề nghiệp. Điều này sẽ dễ dàng cho bạn trong việc định hướng tương lai.

Ví dụ thế mạnh của bạn là vẽ, bạn vẽ rất đẹp, bạn say mê với các tác phẩm mà mình tạo ra. Nhưng khi nhìn vào thực tế, chúng ta thấy rất nhiều họa sĩ trẻ hiện nay rất khó “kiếm cơm” với danh xưng này. Tuy nhiên bạn có thể lựa chọn ngành nghề xã hội cần và có điểm giao thoa với tài năng, thế mạnh của bạn như: thiết kế đồ họa, kiến trúc, thời trang,... Những công việc này vừa được xã hội trọng dụng vừa phát huy tối đa khả năng kể chuyện bằng hình ảnh của bạn.

Top Bottom