" Thương vợ" Tú Xương

K

kitty_fly_sky

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tình cảm thật của Tú Xương dành cho bà Tú gửi gắm đằng sau câu chữ của câu kết là
  • tình thương sâu nặng đối với vợ của nhà thơ.
  • tình yêu tha thiết đối với vợ của nhà thơ.
  • sự kính trọng đối với vợ của nhà thơ.
  • sự cảm phục đối với vợ của nhà thơ.
thanks các bạn nhiều nha! Mình cứ thấy mấy đáp án này lặp lặp làm sao ý nên nhờ các bạn xem giùm!

M

meobachan

"Có chồng hờ hững cũng như không!". - Sao mình thấy ý nghĩa của câu kết này không giống với 4 cái đáp án đưa ra ấy. :|

T

tomcangxanh

Mình chẳng thấy đáp án nào phù hợp hết á :|

Ông tú ko chỉ đổ thừa cho cái chung vô thưởng vô phạt của thói đời, của cái phong kiến, tập tục Nho giáo đã làm ông ko thể thương vợ 1 cách đích thực mà còn thừa nhận lỗi về mình 1 cách chân thành. Đó là thói "hờ hững", "bạc bẽo" vs vợ. Điều đó thạt khó nói dứt khoát vì trong lòng thì ko (vì ông viết rất nhiều thơ văn về vợ) nhưng về sự ăn ở, ông ko hề có sự ghé vai, ông đã trút 1 gánh quá nặng lên vai ng` vợ. Như thế là thói vô trách nhiệm, có mà cũng như ko. TX như đang tự chửi rủa, xỉ vả chính mình, nhưng đó cũng là cách công chuộc lỗi vs vợ,

Ai cũng biết "nhân vô thập toàn", ai cũng có khiếm khuyết, có điểm yếu, nhưng điều đáng trọng là ng` đó nhạn ra đc khiếm khuyết của mình mà sửa chữa. Tú xương cũng vậy, ông biết cái lỗi lớn nhất của mình là ko chung vai gánh vác, chô vợ đỡ phần cơ cực (dẫu điều đó 1 phân thuộc về xh phong kiến)

Đặt tiếng chửi vào trng hoàn cảnh xh trọng nam khinh nữ, thói gia trưởng nặng nề, thì cung cách này thật đáng trọng biết bao!

Dù tiếng chửi của ông Tú ko thay đổi đc hoàn cảnh sống nhưng cũng làm vơi đi , nhẹ đi sự ngọc nhằn vất vả,vì ông hiểu rằng bà Tú, hay những ng` phụ nữ VN muon thưở, cần nhất là sự cảm thôgn chia sẻ-->làm ta hiểu rõ hơn về tấm lòng của một nhà Nho.

Top Bottom