Thương các anh chị làm 'MOD'

M

maihong_ct

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

tôi là mem mới, chưa hiểu hết thế nào là "Mod" theo đúng nghĩa, nhưng phải chăng làm Mod thật giống như 1 cán sự lớp
- Tất nhiên là chẳng dc lợi lộc chi nhiều, nhưng công sức và mô hôi thì k phải là nhỏ, ấy thế mà trong tập thể lớp vẫn lục đục, người ra tiếng vào, người ngoài trông vô thật k còn gì để nói.
-Mod sai - ồ, các bạn cho rằng tổ trưởng sai hoàn toàn khi 1 Đội viên k quàng khăn đỏ ư? 1 cách nhìn phiến diện và thiếu sâu sắc. các bạn có thấy Sao Đỏ nào chạy theo Đội viên 24 /24 chưa? ít nhất thì đến tiết học cũng phải vào học chứ? Mod vào hocmai chỉ để xoá bài cho các bạn ư? Thế thì mai các bạn đem giấy bút ra trường học rồi chạy theo các họ nhá.
-thật là k thể tả dc bức xúc của tôi khi nghe các bạn nói Mod
tôi là 1 con người
hơn ai hết tôi phải hiểu là con người thì như thế nào.
Đừng biện hộ rằng bạn đang góp ý thẳng thắn, hãy hiểu rằng chính thái độ và hành vi "quả cảm" của bạn đang làm xấu đi hình ảnh member trong mắt Mod
đừng bắt ai đó hoàn thiện theo cách nghĩ của mình, mà hãy hoàn thiện suy nghĩ của mình theo người khác! với mod cũng vậy

M

maihong_ct

ồ không, thật tiếc (và cũng là cái may), tớ k còn trong đội ngũ cán sự lớp, giờ chỉ là 'thường dân', ngồi nhìn Bí thư, lớp trưởng vất vả tâm huyết cho lớp bao nhiêu, nhìn công sức và đam mê của các bạn ấy được thì ít mà lãng quên thì nhiều, tớ thấy thương thay! Đặc biệt là thời gian dành cho việc học, cho những thứ mang tính 'tương lai' của mình đều nhường chỗ cho những kế hoạch lớp, những tồn tại cần giải quyết, những bản báo cáo hàng năm, hàng tháng, rồi cả hàng tuần. Đấy, cán sự lớp còn là may, khi các thành viên chủ yếu đều có ý thức, còn ở trong cộng đồng mạng này, nơi mà qua 3 thao tác là bạn đã có 1 tài khoản. ai quản lý? ai chịu trách nhiệm về hành động của mình? hay chủ yếu dựa vào ý thức? mà ý thức thì đâu phải ai ai cũng có. hic, thương thay cho những suy nghĩ đầy ích kỉ, chả có tí vị tha gì cả, thật k hiểu nổi vì sao lại có những người chỉ biếtnghĩ đi mà k nghĩ lại. đừng đạt ra những điều kiện vô lý cho Mod, hãy nghĩ lại xem mình có vô lý hay k đi. Rất tiếc, có quá nhiều người đã quên đi lối sống công đồng mang tính truyền thống của dân ta. Có thể nhắc lại, đừng lấy lý do công- rằng đang góp ý, làm việc riêng- để trả mối ghét. Làm như thế thật là quá đáng. các a chị mod càng ăn nói tử tế và lịch sự bao nhiêu thì 1 số bạn lại đáp trả bằng giọng điệu hết sức thiếu tôn trong (t nói tránh đấy). Thật

K

kuckutkute

Chú đừng có việc nhà thì nhác việc chú bác thì siêng
Các mod ở đây còn chưa có ai đi lập topic tự thương cho mình thì cần gì chú phải lập topic khóc mướn thương vay này ?
Vả lại đây là box góp ý :| Đã góp ý thì phải góp ý về những chuyện có thật :| Đừng có ngồi rỗi mà đào bới những hiện tượng hầu-như-không-có ở nơi đây ra mà phê phán , và xin chú, những cái cá nhân có thể mang tính cộng đồng, không đồng nghĩa với cái cộng đồng có thể áp đặt cho một cái nhân đâu
Chú vừa vào, chú biết gì mà chú ngồi thương thay hộ mod ? Thà rằng chú từng là mod, từng bị members đối xử không ra gì, chú than ở đây còn được :| Một mem mới chẳng biết gì, tự dưng thương thay cho mod, tự dưng đến đây đổ nước mắt cho một đội ngũ mod, cũng "tự dưng" nốt phê phán cả một tập thể mem , thế chú là chú muốn thế nào ?

đừng bắt ai đó hoàn thiện theo cách nghĩ của mình, mà hãy hoàn thiện suy nghĩ của mình theo người khác! với mod cũng vậy

Con người hướng đến chân thiện mĩ kia mà chú, là tập thể thì phải biết tự hoàn thiện hoá mình, đặc biệt là mod , nhiêu đó chú không thể hiểu ?
Nói như chú, thì tốt nhất nên bỏ cái mục góp ý này đi, mod làm gì thì làm, mem thích gì thì thích~ Mod là dâu trăm họ, chú bảo họ không cần hoàn thiện là thế nào ?

M

maihong_ct

k phải bàn luận, mà t muốn tìm kiếm sự đồng tình của các bạn vẫn đang im hơi lặng tiếng ngồi nghe thôi. T cũng đâu có nói gì ghê gớm mà bảo là phải stop nhở? OK/ stop liền, k phải là vì bạn có ý kiến, mà là vì bạn đã k hiểu lời mình nói, như vậy là mình đã nói sai mất rồi. Thất bại lớn nhất chính là khi k truyền đạt đúng suy nghĩ của mình được

M

maihong_ct

hê, trước hết k nên gọi em là chú, vì em k phải con trai!
đơn giản là thấy bức xúc thôi, chả phê phán riêng mem nào cả, mà là cảnh báo 1 quan điểm sai lệch của 1 số người thôi. nếu như thực sự những-người-như-bạn cảm thấy k hài lòng, vâng, nhất định rồi, bạn có thể rời khỏi đây, k đọc những dòng này, giống như bạn nói mà, "Chú đừng có việc nhà thì nhác việc chú bác thì siêng"
đây chính là tồn tại lớn nhất cho box mà bất-cứ-ai cũng có thể nhìn thấy. 1 tập thể k phải sinh ra để anh em cùng "giúp" leader hoàn thiện theo kiểu ' thương cho roi cho vọt...
hãy giúp Mod hoàn thiên (vâng, e xin dùng từ hoàn thiện của bác) nhưng k phải lôi Mod ra nói những câu từ quá đáng như vậy chứ? nếu Mod thực sự vi phạm nghiêm trong, chả nhẽ có mỗi mình bạn nhìn thấy, còn anh em chúng tôi đều quáng gà hết ảh? có cần thiết kích động dân tình theo kiểu đả đảo thế k? Thật tuyệt vời khi có những mem luôn ủng hộ Mod hết mình theo 1 cách thông minh và sáng suốt.

Bạn cho là mình đang mong muốn thẳng thắn để Mod hoàn thiện hơn, vậy thì có vô số cách hiệu quả hơn, bạn lại chọn cách tồi tệ nhất là đi ném thẳng vào mặt người ta. Phiến diện khi nghĩ rằng mem mới thì hiểu gì nhé! hocmai là 1 ngôi nhà chung, có phải tất cả mọi người đều mong muốn nó ngày càng đông vui và phát triển hơn k? Vâng, anh / chị cứ tiếp tục hành động như thế này sẽ làm xấu đi bao nhiêu hình ảnh của hocmai. 1 mem mới, mà k, 1 khách khi nhìn vào, họ thấy gì, thấy 1 đội ngũ điệp viên 007! nếu ai nói tôi tự dưng khóc thay cho Mod, vậy thì đừng bao giờ nhắc đến chủ nghĩa nhân đạo trong văn học nói riêng, và tình cảm con người nói chung, vì chẳng hiểu gì về nó hết!

T

tomcangxanh

Quan trọng là nói có sách, mách có chứng babe ạ. Em còn nhìn phiến diện quá. Có người thế này, có người thế kia, có người hợp có người khắc. Ở đâu cũng thế thôi. Nếu mod ai cũng bị chửi, bị kêu ca, bị abc xyz thì chẳng ai thèm làm nữa đâu :) Làm ban cán sự lớp cũng thế, làm lãnh đạo cũng thế thôi. Cứ hoạt động thêm 1 thời gian nữa, thấy được cái lợi (dù là số ít), cũng như tình cảm giữa mọi người với nhau, cái nhìn thêm khách quan và toàn diện rồi mới nên phát biểu. Cái mà em nhìn thấy chỉ là phần nổi của tảng băng thôi :)

Btw, chắc em biết nick đen là gì chứ? Không chỉ màu xanh mới là mod đâu ^^

@chồng: Phải tôn trọng ý kiến người viết :|

@Kut: Em nói như thế là thế nào? Đọc lại những gì mình viết đi, tôi còn thấy khó chịu đấy.

Trong cả cái topic này, chỉ có 2 người đã-đang làm mod là lại thể hiện cái bản tính độc đoán và gia trưởng bắt người ta dừng lại là sao nhỉ?

A

anh_anh_1321

Chú đừng có việc nhà thì nhác việc chú bác thì siêng
Các mod ở đây còn chưa có ai đi lập topic tự thương cho mình thì cần gì chú phải lập topic khóc mướn thương vay này ?
Vả lại đây là box góp ý :| Đã góp ý thì phải góp ý về những chuyện có thật :| Đừng có ngồi rỗi mà đào bới những hiện tượng hầu-như-không-có ở nơi đây ra mà phê phán , và xin chú, những cái cá nhân có thể mang tính cộng đồng, không đồng nghĩa với cái cộng đồng có thể áp đặt cho một cái nhân đâu
Chú vừa vào, chú biết gì mà chú ngồi thương thay hộ mod ? Thà rằng chú từng là mod, từng bị members đối xử không ra gì, chú than ở đây còn được :| Một mem mới chẳng biết gì, tự dưng thương thay cho mod, tự dưng đến đây đổ nước mắt cho một đội ngũ mod, cũng "tự dưng" nốt phê phán cả một tập thể mem , thế chú là chú muốn thế nào ?

Con người hướng đến chân thiện mĩ kia mà chú, là tập thể thì phải biết tự hoàn thiện hoá mình, đặc biệt là mod , nhiêu đó chú không thể hiểu ?
Nói như chú, thì tốt nhất nên bỏ cái mục góp ý này đi, mod làm gì thì làm, mem thích gì thì thích~ Mod là dâu trăm họ, chú bảo họ không cần hoàn thiện là thế nào ?

Những gì mà bạn nói đang đánh bạn trở lại đấy, nói kiểu này ko phải bạn lại áp đặt suy nghĩ cho người khác hay sao?
Mỗi người có 1 cách nghĩ, dù chủ pic nói ko đúng hoàn toàn thì cũng chẳng có gì để nói rằng bài viết của bạn là đúng cả. Bạn đừng có mà vơ đũa cả nắm. Ai xấu, ai tốt trong nội bộ Mod thì do mem suy xét, ko phải là 1 cá nhân nào cả.
lời lẽ của bạn là quá khinh thường người khác, bạn xem lại bản thân mình đi, như thế nào mà lại đi chê trách coi thường Mod, cả cái tập-thể-Mod của 4r?
thương thay cho những người tự cho mình là đúng

<Đây là bài đầu tiên và cũng là bài cuối cùng tôi viết tại pic này, tôi ko muốn tranh luận và ai muốn mổ xẻ từng câu từng chữ trong bài tôi thì cứ việc, tôi ko quan tâm :))>

P

phanhoanggood

có tí xíu thế mà làm gì bàn luận zử zậy!họ làm cảm tthấy k mệt thôi mắc chi tới mình!ok chớ!

M

maihong_ct

tuỳ, t nói thế thôi, nếu mọi người cảm thấy k đồng cảm, k có chung 1 quan điểm thì mọi người muốn sao cũng được thôi à. K phải t nói tất cả mọi người đều như vậy, các mem ạ! T thường xuyên qua các diễn đàn về học tập, các mem ở đó chủ yếu đầu rất nhiệt tình và vui vẻ, tất nhiên đây là box góp ý, chỉ những mem nào bức xúc mới vô đây, nhưng các bạn (xin nhắc lại - k phải là tất cả) hãy xem lại ngôn từ của mình đi. NGUỜi NGOÀI như t còn phải nóng hết cả mặt khi đọc những dòng ấy. Thử hỏi ngôn ngữ của Việt Nam phong phú như thế để làm gì? Để các bạn sử dụng 1 cách "mạnh mẽ" và "quyết liệt" đến như vậy sao? T thấy đặc biệt thất vọng về những người cho rằng Không-phải -việc-của-ta. thế là thế nào? Mod hơi chút thì làm tung lên ,rằng thì k đủ tư cách, rằng thì vô trách nhiệm... Mem có thể thoả mái phê bình Mod theo kiểu ấy ư? Ô, vậy thì t - 1 mem chính thức, ít nhất cũng đã có quyền tạo pic ở đây, cũng có thể phê bình các bạn chứ? t nói thẳng ra là phê bình đấy! Ai muốn ném đá thì tuỳ. 1 quan điểm quá tiêu cực sẽ chẳng dẫn đến cái gì cả?
@ chị Tôm, e k hiểu lắm, e đang k tôn trọng ng viết gì ạ?
thú thật là bày tỏ quan điểm của mình đến đây t cũng chán rồi. Nói ra k ai hiểu. mà có lẽ là ai cũng hiểu sai. kể ra bây giờ có ai xoá bỏ nick t cũng hay. Chắc cũng khó có cơ hội onl trở lại. Các thành viên nếu ai đọc cái pic nhỏ này thì chỉ mong hãy suy nghĩ 1 chút, xem nó đúng nó sai như thế nào thì tuỳ, những ý kiến mà t đưa ra nói riêng hay tất cả các mem nói chung đều nên dc mọi người cân nhắc kĩ. Có thể t nói sai, vâng, nói sai, nhưng cái tồn tại trong tư tưởng những mem tiêu cực là hoàn toàn có thực, nó hiện rõ trên từng dòng từng chữ các bạn viết ra. Cái tồn tại ấy các bạn NÊN sửa, còn có sửa hay k thì là việc của các bạn, nói như mọi người, thì đây k phải việc của mình.

L

lovelycat_handoi95

mình đồng tình với bạn
các mod tuy có sai nhưng cũng chỉ là rất nhỏ mà tại sao mọi người lại cứ soi bói ra chứ
tại sao không nhìn vào mặt tốt của mod .mod đã làm việc rất nhiệt tình và cũng rất hiệu quả mà sao không ai nhắc đến công của mod
mọi người nên nghĩ lại xem mình đã làm dc j cho mod mà đòi hỏi nhiều thế
vẫn câu cũ :k có ai là hoàn hảo cả
hãy xem lại chính mình

P

phamminhkhoi

@ maihong again: Trước hết, hoan nghênh ý kiến của bạn
Nhưng đã viết bài thì nên bảo vệ quan điểm đến cùng và ít ra phải dẫn chứng cho mọi người hiểu nó bạn ạ ! Và nhất là phải có trách nhiệm với những gì mình đề cập ! Giận dỗi như trẻ con chơi đồ hàng thì không nên :)

Tại sao mình lại nói thế !? Bởi vì sau 3 bài viết và lập luận lòng vòng cuối cùng bạn đã rút ra được một kết luận rất thuyết phục rằng có thể bạn nói sai và đây là việc của những người khác chứ không phải việc của bạn :)
Tại sao lại có thứ tự Chân, thiện, mỹ, em có hiểu không ? Chưa thành thật với quan điểm của mình (chân) thì thiện làm sao được, chưa thiện thì mỹ làm sao được ? Thành thật trước, thành thật rồi mới hướng thiện, hướng thiện rồi mới mong được mỹ.
Bịt mồm bịt miệng không có người ta nói là "chân" sao ? Không có chân thì làm sao có thiện, nói gì đến mỹ ?
Mạng Xh đúng là nơi cho chúng ta tranh luận và thử nghiệm kiến thức một cách gần thực tế nhất trước khi bước vào đời sống. Nhưng đừng có ảo tưởng rằng màu nick, hay một bài viết được thanked, những người bạn trên mạng sẽ làm cho bạn thực sự tốt hơn so với bạn ngoài đời .

Chừng nào member tranh luận bằng lý lẽ, bằng kiến thức của mình và hãy biết tiếp thu ý kiến của người khác, thì những ai không đủ kiến thức tự sẽ bị loại thải ra khỏi môi trường tranh luận. Mà muốn thế các bạn phải học ! Học để có kiến thức và để mở rộng thêm hiểu biết của mình ! Học để xây dựng cuộc sống thật cho riêng mình !

Tức là, sống thật cho tốt rồi hãy sống ảo :) Diễn đàn không phải thế giới thứ 2 cho các bạn, mà hãy để nó là nơi kết nối những con người thật ngoài đời .
Chúc thành công.

Last edited by a moderator:
H

hardyboywwe

-có gì mà tranh cãi ghê thế nhỉ,bạn maihong_ct chỉ muốn tốt cho 4rum và các mod thôi mà ;))
-các bạn hãy lắng nghe và hiểu ý kiến của bạn ấy,bạn ấy nói cũng đâu có sai.thay vì vào ném đá,hay nói với những lời lẽ xúc phạm.thì hãy ủng họ và cám ơn maihong_ct vì dù là mem mới nhưng đã có ý kiến tích cực cho 4rum
-chắc bạn maihong_ct đã từng là cán bộ lớp ưu tú nên mới đồng cảm với các mod như vậy.
@ all:hãy hòa đồng và tôn trọng mọi người,để 4rum này thực sự là ngôi trường chung,là sân chơi và môi trường trực tuyến lành mạnh cho thế hệ các học sinh Việt Nam trong thời đại mới.chúc cho homai.vn ngày càng phát triển thành 1 cộng đồng học tập lớn

G

ga_cha_pon9x

Tại sao cứ phải tranh cãi nhau như thế này nhỉ:-?
1 bên mod,1 bên mem,tranh luận để bảo vệ ý kiến của mình
Xét cho cùng,cùng là thành viên của hocmai,ko nên cãi nhau,mất đoàn kết nội bộ
Nghiêm cấm việc sử dụng diễn đàn làm nơi quảng cáo; tranh cãi, gây mất đoàn kết.
Tớ nghĩ rằng,chắc chắn bài viết này sẽ bị phê phán bởi cách nói nước đôi,ngang như cua của tớ,nhưng,hãy tự xem lại mình xem có đúng như thế không.

H

hocmai.cskh

tôi là mem mới, chưa hiểu hết thế nào là "Mod" theo đúng nghĩa, nhưng phải chăng làm Mod thật giống như 1 cán sự lớp
- Tất nhiên là chẳng dc lợi lộc chi nhiều, nhưng công sức và mô hôi thì k phải là nhỏ, ấy thế mà trong tập thể lớp vẫn lục đục, người ra tiếng vào, người ngoài trông vô thật k còn gì để nói.
-Mod sai - ồ, các bạn cho rằng tổ trưởng sai hoàn toàn khi 1 Đội viên k quàng khăn đỏ ư? 1 cách nhìn phiến diện và thiếu sâu sắc. các bạn có thấy Sao Đỏ nào chạy theo Đội viên 24 /24 chưa? ít nhất thì đến tiết học cũng phải vào học chứ? Mod vào hocmai chỉ để xoá bài cho các bạn ư? Thế thì mai các bạn đem giấy bút ra trường học rồi chạy theo các họ nhá.
-thật là k thể tả dc bức xúc của tôi khi nghe các bạn nói Mod
tôi là 1 con người
hơn ai hết tôi phải hiểu là con người thì như thế nào.
Đừng biện hộ rằng bạn đang góp ý thẳng thắn, hãy hiểu rằng chính thái độ và hành vi "quả cảm" của bạn đang làm xấu đi hình ảnh member trong mắt Mod
Chào em!

Cảm ơn em đã đóng góp cho diễn đàn cái nhìn của 1 cá nhân về mối quan hệ giữa Mod và member, hi vọng em sẽ mạnh dạn bày tỏ ý kiến của mình hơn bởi đây là một chủ đề thú vị.

Chúc em một ngày tốt lành :)

Top Bottom