Hóa 12 Thứ tự phản ứng CO2 và dd kiềm,kiềm thổ.

S

songlacquan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người làm thử bài này nhé: Cho CO2 lội từ từ vào hh ddKOH và Ca(OH)2, tìm thứ tự đúng các phản ứng diễn ra:
1. CO2+Ca(OH)2 ===> CaCO3 + H2O
2. CO2 + 2KOH ===> K2CO3 + H2O
3. CO2 + K2CO3 + H2O ===> 2KHCO3
4. CO2 + H2O + CaCO3 ===> Ca(HCO3)2

A. 1234 B.1423 C.2314 D.4132

Giải thích rõ ràng hộ mình nhé!

J

jihad

A bạn ạ,
Đầu tiên là pứ 1 ion CO3(2-) vào vớ ngay anh Ca(2+) và tạo kết tủa.
khi nào Ca(2+) kt hết thì mới đến KOH tui chỉ nhớ là pu 2 trc pu 3,4 thôi còn vì sao thì chịu.
Chỉ bít đến thế thôi.
Thông cảm nha.

• Like
Reactions: Detulynguyen
D

ducthuan89dl

songlacquan said:
Mọi người làm thử bài này nhé: Cho CO2 vào hh NaOH và Ca(OH)2, tìm thứ tự đúng các phản ứng diễn ra:

Theo mình thì 1 luôn đi kèm với 4 nên loại AD. Theo jihad nói thì nó PU với Ca(OH)2 truớc. Không bít đúng ko """"""chọn CCCCCCCC""""""

N

nho12dmai

1 vé cho Đ/án C
K+ p/u trước sau đó đến Ca2+
va` chắc chắn Ca2+ +2CO2 2- =CaCO3 trước rồi
Còn K tương tự

S

songlacquan

general said:
Bài này cho rất là lạ ,mình nghĩ nó phải cho Co2 lội từ từ qua dung dich thì mới rõ ràng .Chứ nếu ùm một cái thì đây toàn không phải p/ư oxi hóa khử ,không thể bít được cái nào p/ư trước được .

Nếu như cho C02 lội từ từ thì mình thấy rõ là ban đầu C02 bị thiếu -->nhìn vào tỉ lệ C02 so với K+ và Ca2+ thì thấy p/ư 1 ,2 sẽ xảy ra trước ,sau đó C02 dư sẽ là 3,4 .--> đáp án A

sorry nhé, chính xác thì là cho CO2 lội từ từ qua hh 2dd trên, mình sửa roài đó.

S

songlacquan

general said:
Nếu ngoại trừ sách cho đáp án C thì chịu nhưng mờ chỉ với kiến thức học ở phổ thông thì không có kiến thức nào xác định là bazo mạnh p/ư trước ,bazo yếu p/ư sau với cái loại p/ư này hết .Chuyện chất nào p/ư trước hay sau chỉ có thể xác định trong p/ư oxi hóa khử ,còn lại các loại p.ư khác thì tui tạm thời chưa thấy bao giờ !!!

Còn tui thì vẫn xin giữ ý kiến cua mình ,he :Nếu như cho C02 lội từ từ thì mình thấy rõ là ban đầu C02 bị thiếu -->nhìn vào tỉ lệ C02 so với K+ và Ca2+ thì thấy p/ư 1 ,2 sẽ xảy ra trước ,sau đó C02 dư sẽ là 3,4 .--> đáp án A

Có ai thấy chỗ này có gì sai thì bảo với nha ! Mà tốt nhất songlacquan cho đáp án thui .

Đáp án chính xác thì là A roài, nhưng vấn đề bi giờ ai hiểu rõ ngọn ngành của nó thì giải đáp nha. :D

V

vic4ever

Lúc đầu CO2 ít so với OH- do thêm từ từ nên sẽ tạo CO32-. Anion này sẽ tạo kết tủa với Ca2+ đầu tiên (còn nó có tác dụng với K+ trước ko thì cũng có nhưng rồi cũng sẽ chuyển sang Ca2+ thôi).
Sau khi hết Ca2+ thì nó sẽ tác dụng tiếp với K+ do lúc này vẫn còn OH-.
Đến đây thì có CaCO3 kết tủa K2CO3 trong dung dịch. Do CaCO3 đã kết tủa nên khi thêm dư vào thì K2CO3 sẽ phản ứng trước sau đó là CaCO3.
Mình thấy là vậy !

L

lemahu

mình nghĩ là đầu tiên CO2 gặp Ca2+ sẽ tạo kết tủa trước rồi sau đó chắc chắn đến KOH bazơ mạnh mà
còn giữa K2CO3 và CaCO3 thì có lẽ K2CO3 tác dụng trước vì muối có tính bazơ trong dung dịch rồi cuối cùng là CaCO3 là muối không tan

O

onlyloveone

PƯ 1 chắc chắn xảy ra đầu tiên, ko có gì phải bàn cãi, OK ?
Giả sử có 4 xảy ra, thì ngay lập tức HCO3- sinh ra tác dụng với OH- trong dung dịch để tạo CO3 2-, như vậy thì cũng lại về PƯ 2.
Tớ nghĩ không còn cách giải thích nào khác.

L

loveyouforever84

onlyloveone said:
PƯ 1 chắc chắn xảy ra đầu tiên, ko có gì phải bàn cãi, OK ?
Giả sử có 4 xảy ra, thì ngay lập tức HCO3- sinh ra tác dụng với OH- trong dung dịch để tạo CO3 2-, như vậy thì cũng lại về PƯ 2.
Tớ nghĩ không còn cách giải thích nào khác.
Mình tán thành ý kiến này. Các bạn có thể dùng pp loại trừ.
(1) chắc chắn xảy ra đầu tiên => C, D loại.
Tiếp theo suy luận như bạn onlyloveone.
Vậy đáp án là A.

N

neos

1 xảy ra trước, giải thích thế đúng rùi.
Tiếp đó là 2 vì chất CaCO3 lắng xuống.
Và cuối cùng là 3 và 4 thui

S

snowfairy89

đáp án là A:
_ Đầu tiên CO2 tác dụng với Ca(OH)2 để tạo ra kết tủa CaCO3
_ Thứ hai sẽ tác dụng với KOH để tạo ra K2CO3 vì giả sử CO2 tác dụng với (CO3)2- tạo ra (HCO3)- thì (OH)- trong KOH cũng sẽ trung hòa ngay
_ Thứ ba CO2 sẽ tác dụng với K2CO3 tạo ra KHCO3 vì nếu CO2 tác dụng với CaCO3 tạo ra Ca(HCO3)2 thì Ca2+ sẽ tác dụng ngay với (CO3)2- của K2CO3 tạo thành kết tủa
_ Cuối cùng CO2 tác dụng với CaCO3 tạo thành Ca(HCO3)2

H

hocdo

Mọi người làm thử bài này nhé: Cho CO2 lội từ từ vào hh ddKOH và Ca(OH)2, tìm thứ tự đúng các phản ứng diễn ra:

cho CO2 nôi từ từ 1 lúc vào đông thơi cả hai dung dịch ah. nếu thế thi di nhiên phản ứng 1-2 xẽ xảy ra trước vì ban đâu lượng CO2 vào hai dung dịch xẽ từ cho thiếu đến chô vừa đủ lúc này thì ơ cả hai dung dịch xẽ cho lương kết tủa lớn nhất, nếu ta đưa thêm CO2 vào dd lúc này lương kết tủa xẽ bắt đầu tan ra điêu này cung cho ta thấy phản ứng 3-4 xẽ xảy ra đông thời do đó ĐÁP ÁN LÀ AAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA

Top Bottom