Thử trí thông minh

T

trackie

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

BẠN ĐÃ TEST IQ?

BẠN CÓ MUỐN THỬ THÁCH IQ CỦA BẠN?

luật:
t là người đưa ra câu hỏi! sau khi các bạn trả lời,t sẽ giải đáp!
lưu ý: đây là các câu hỏi logic, không phải câu đố mẹo! t sẽ đưa ra các mẩu truyện,và trong mỗi mẩu truyện có thể là 1 tình huống,1 bài toán nhanh,hoặc là 1 câu đố! các bạn có thể tranh luận để đưa ra đáp án! không quá khó đâu nhé!

mở đầu nha:
Qua sông

1 con chó săn dẫn theo 1 con sói , 1 con dê , và 1 cây cải trắng về nhà. Trên đường gặp phải dòng sông, bên bờ sông có 1 chiếc xuồng nhỏ đang neo đậu. Chiếc xuồng này quá nhỏ, 1 lần chỉ có thể chở được 2 con mà thôi. Chó săn nghĩ : việc này cũng chẳng khó, ta phân ra 3 lần chở thì có thể đưa sói, dê, cải trắng qua bên kia bờ. Nhưng chó săn lại nghĩ : không được! Bởi vì nếu như mình không ở bên cạnh,chó sói có thể ăn mất dê , dê có thể ăn mất cải trắng. Chó săn nghĩ đi nghĩ lại cũng ko tìm được cách nào!

các bạn ra tay nhé:D

V

vjtkon1998

âu 1 :
Bước1 1(B1):đưa dê qua sông(sói không ăn cải trắng dc)
B2:đưa cải trắng qua(có chó săn nên dê sẽ khôpng ăn cải)
B3:đưa dê quay ngược sông về(có chó săn nên sói sẽ không ăn dê)
B4:đưa sói qua sông(sói không ăn cải trắng được)
B5:quay lại đón dê qua
=>không mất em nào

Các bạn hiểu ý tớ chứ nhỉ :D

T

trackie

đúng rồi! tiếp nhá, 1 câu tương tự;)

5 con gấu chó và 2 con khỉ muốn sang sông,nhưng chúng chỉ tìm được 1 chiếc thuyền nhỏ. Thuyền rất nhỏ,mỗi lần chỉ chở được 1 con gấu chó hoặc 2 con khỉ ( không thể chở đồng thời 1 lúc 1 con gấu chó và 1 con khỉ)
gấu chó và khỉ cùng bàn với nhau rất lâu,sau đó nghĩ ra 1 cách sang sông rất hay. Tất cả chúng đều có thể qua sông.

các bạn nghĩ ra k
o?

K

kakashi_hatake

Thế này được không
2 con khỉ sang, 1 con ở lại bên bờ bên kia, 1 con chèo thuyền về
1 con gấu sang
Con khỉ còn lại chèo thuyền về
2 con khỉ sang bờ bên kia, 1 con ở lại bờ, 1 con chèo thuyền về
Cứ như thế đến cuối cùng tất cẩ sẽ sang được

T

trackie

Thế này được không
2 con khỉ sang, 1 con ở lại bên bờ bên kia, 1 con chèo thuyền về
1 con gấu sang
Con khỉ còn lại chèo thuyền về
2 con khỉ sang bờ bên kia, 1 con ở lại bờ, 1 con chèo thuyền về
Cứ như thế đến cuối cùng tất cẩ sẽ sang được

uk,ko quá khó nhỉ?:D
tiếp nhá
_đảo kì quái_
báo biển rất thích đi thám hiểm,nó đi đến 1 hải đảo vô cùng kì quái. Trên đảo này có rất nhiều động vật. Trong đó 1 nửa động vật luôn luôn nói thật lòng, còn 1 nửa động vật suốt đời nói dối
động vật đầu tiên báo biển gặp là 1 con rắn.Rắn nói với báo biển rằng :
- 1 động vật mà anh sắp gặp sẽ nói nó là 1 kẻ nói dối

rắn là động vật nói thật hay nói dối???:)

B

baby_dl_lovely

Tui cũng có câu đó nà:
Một chiếc thuyền chỉ cho phép chở 2 người nếu quá số lượng thuyền sẽ chìm ngay.Vậy đố các bạn tại sao trên chiếc thuyền đó có ba thằng da đen và ba thằng da trắng mà chiếc thuyền lại không chìm?
Các bạn giải đi nhé! tôi chờ câu trả lời của những người bạn thông minh đó. hjhj

K

kakashi_hatake

@trackie Rắn không là dân trên đảo (^^ đoán thế)
@baby trên thuyền có 2 người là bố của thằng da đen và bố của thằng da trắng

T

trackie

Tui cũng có câu đó nà:
Một chiếc thuyền chỉ cho phép chở 2 người nếu quá số lượng thuyền sẽ chìm ngay.Vậy đố các bạn tại sao trên chiếc thuyền đó có ba thằng da đen và ba thằng da trắng mà chiếc thuyền lại không chìm?
Các bạn giải đi nhé! tôi chờ câu trả lời của những người bạn thông minh đó. hjhj

thuyền đang ở trên bờ mà,nước đâu mà chìm!:D
xem lại luật chơi nha bạn
:|

K

kakashi_hatake

Rắn là động vật nói dối.
Đúng thì tớ giải thích theo cách nghĩ của tớ
^^

K

kakashi_hatake

Được thôi tớ rất sẵn lòng :)
Nếu rắn nói thật trên đảo sẽ có 1 con vật nói câu: nó là 1 kẻ nói dối
Nhưng trên đảo chỉ có động vật nói thật hoặc nói dối
Nên cái con nói câu: nó là 1 kẻ nói dối sẽ không tồn tại vì nếu nói thế con vật đó không nói thật cũng chẳng nói dối
Vì vậy rắn nói dối

T

trackie

* nếu rắn nói thật => con vật kia nói dối.=> con vật kia sẽ bảo nó nói thật=> con rắn nói dối
=> con rắn ko nói thật
ôi giời!!!
có ai thấy rối ko?:D
câu trả lời đơn giản thôi :rắn là động vật nói dối,bởi vì ko ai nói dối mà lại nhận mình nói dối,nếu ko thì nó đã nói thật:)

1 câu nữa nào!

Cáo già bắt được gà con, định nuốt vào bụng lại sợ các con vật khác phản đối,bèn nghĩ ra kế xảo quyệt. Trước mặt các con vật,cáo nói với gà con :
- bây giờ tao cho mày 2 miếng giấy, mày tự chọn 1 trong 2, 1 miếng viết chữ "sống", 1 miếng viết chữ "chết". Nếu như mày cầm được miếng có chữ "sống" thì tao tha. Còn nếu mày cầm được miếng có chữ "chết" thì tao sẽ ăn thịt mày.
gà con biết trong 2 miếng giấy của cáo đều viết chữ "chết". Suy nghĩ 1 lát,gà con nghĩ ra 1 cách!:D

là cách gì?

C

clover141

Cách trả lời của bn vô lí wa. Ý của mình là ban đầu suy luận con rắn nói thật. Sau 1 lúc lập luận suy ra con rắn nói dôí. Tráj gjả thuyết ban đầu. Nên con rắn nój dốj.

Còn câu đố mớj của bn thì dễ thôi. Gà con chọn 1 tờ gjấy rồj yêu cầu mở tờ còn lại trc.

Last edited by a moderator:
O

o___night___o

Cáo già bắt được gà con, định nuốt vào bụng lại sợ các con vật khác phản đối,bèn nghĩ ra kế xảo quyệt. Trước mặt các con vật,cáo nói với gà con :
- bây giờ tao cho mày 2 miếng giấy, mày tự chọn 1 trong 2, 1 miếng viết chữ "sống", 1 miếng viết chữ "chết". Nếu như mày cầm được miếng có chữ "sống" thì tao tha. Còn nếu mày cầm được miếng có chữ "chết" thì tao sẽ ăn thịt mày.
gà con biết trong 2 miếng giấy của cáo đều viết chữ "chết". Suy nghĩ 1 lát,gà con nghĩ ra 1 cách!:D

là cách gì?
Bảo Cáo chọn miếng giấy hộ ...

Cáo nhặt đc ''sống'' thì gà con chết ...

Và ngc lại ...

K

kakashi_hatake

Tớ nghĩ là Gà nhờ Cáo chọn hộ mảnh giấy
Vì cả 2 mảnh giấy đều ghi chết nên Cáo luôn lấy được mảnh giấy ghi chết
Từ đó gà suy ra mảnh giấy còn lại là sống
Được không ??? :))

D

ditruyen_tebao

Biết đc ý đồ của cáo là cả 2 tờ đều ghi từ "chết" nên gà chỉ cần lấy 1 tờ.rồi nuốt hay mổ nói chung là làm cho tờ giấy đó rách đi,ko đọc được nữa.
sau mở tờ còn lại ghi từ "chết"\Rightarrow tờ gà lấy đc là "sống"

Top Bottom