though ,although và eventhough

K

khungbothoivitinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hu
mình cứ nghĩ là although ,though và even though có vai trò bình đẳng như nhau thế mà tr0ng bài kiểm tra lại có câu bắt chọn hoặc although hoặc eventhough
mình muốn hỏi khi nào thì dùng although khi nào thì dùng eventhough
giúp mình nha
thanks trước

M

moonlighting

"Though" là informal
Although và even though thì được sử dụng rộng rãi hơn trong mọi trường hợp.
Sự khác biệt trong sử dụng although và even though là rất nhỏ, moonlighting cũng chả biết :D.
Cao thủ nào về ngữ pháp vào đây giúp cái nhỉ?

A

amaranth

Bạn có thể đưa ra cả câu đó được không, nguyên văn ấy...
Theo Am thấy thì Although dẫn theo một clause mà theo người nói thì nó nhẹ hơn Main clause, nên Main clause thắng thế là chuyện tất nhiên.
Ví dụ: although it was raining, he still went to school.
Còn Even though dẫn theo một clause mà theo người nói thì nó mạnh hơn Main clause, và việc Main clause thắng thế là ngược với dự đoán của người nói.
Ví dụ: even though it was snowing so heavily, he still insisted on walking to school 10 miles away.

Tuy nhiên theo kinh nghiệm thì khi đề nó kêu chọn mà có cả although với even though thì rất có thể cả 2 đều không phải là đáp án đúng

K

khungbothoivitinh

bạn ui nhưng although và eventhough đều có nghĩa là " mặc dù '' ,mà
vì thế main clause thắng thế là một điều đáng ngạc nhiên đó

A

amaranth

Khi người nói dùng chữ although thì ý người đó cho là main clause xảy ra là đúng, họ chỉ dùng although để giới thiệu một vật cản có liên quan mà thôi.

L

linhtho0211

Mình nghĩ chẳng có sự phân biệt rõ ràng lắm. Ngay trong từ điển cũng giải nghĩa even though là although. Thực tế là 2 từ này có thể thay thế đc cho nhau. Mình chỉ cho rằng mức độ nó khác nhau: though<although<even though

X

xixup

3 cái giống nhau, nếu bạn khungbo làm bài dạng bắt điền từ thì even though thường lên đầu câu, thoughalthough điền ở giữa.

L

linhtho0211

Cả 3 cái đều có thể đứng đầu hoặc giữa câu, miễn là có dấu phẩy tách biệt giữa 2 mệnh đề là đc.

R

rayno

sỉu luôn...bởi 3 cái này phân biệt khó lắm..bởi các sử dụng của chúng là như nhau mà..và lai có nghĩa giống nhau nữa chứ...Thật là khó để phân biệt...

H

hoanganh6694

Em làm bài thi có 1 lần chọn although và đúng. Về sau làm thêm mấy bài chọn although thấy vẫn đúng. Chả biết tại sao đúng nhưng mà thấy đúng thì cứ làm thôi :-/
Mấy cái này nghĩa tương đương nhưng em khuyên các bác chọn although. Có thể có trường hợp như anh am nói là cả 2 phương án đó đều sai nhưng mà nếu là em thì em vẫn chọn although ;)

H

huongtomboy

1 cái nghĩa là mặc dù, 1 cái là thậm chí.
Even though mạnh hơn although
Cơ bản thì 2 cái này giống nhau ^^

Top Bottom