Tâm sự Thi thpt

Change102

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng ba 2020
2
0
1
Hà Nam
Trường thcs Thanh Hải
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hmm...em muốn hỏi kinh nghiệm của các anh chị đi trước ạ!
Em xin phép dài dòng xíu ạ!
Em năm nay lp 9 cũng là cuối cấp 2 nhưng em vẫn loay hoay về cuộc thi vào 10 ở phía trc . Ban đầu em chỉ xác định là 1 hs cấp 3 ở trường gần nhà thôi...nhưng sau khi tìm hiểu trên mạng thì e sẽ cố gắng hết mình trong 3 năm thpt để có thể đi du học cấp bậc đại học với 1 suất học bổng gì đó ( note: em biết rất khó nhưng là dự tính trước tương lai của em ạ,nếu ko đc thì em cũng coi như là đạt đc gì đó trong cuộc đời hs,...Em đã tìm hiểu toeic, sat,gra,ilets sơ sơ và quyết định học và hoàn thành - em xin lỗi nếu anh chị nói em ước mơ viển vông ạ ) Thật ra thì khát vọng của e rất lớn nên mấy ngày lùng sục tìm kiếm thì em mới biết rằng chương trình học bổng chỉ dành cho thpt chuyên với ưu đãi lớn hơn với các trường ko chuyên . Điều này làm em thực sự hốt hoảng bởi còn rất ít thời gian để em có thể thi lên thpt chuyên( em đã xác định hướng đi quá muộn - em tiếc lắm) Nếu chuyên thì e chuyên hóa ạ nhưng thcs chưa đc thành tích gì( Kém cỏi lắm)...Vậy liệu bây h em có thể thi chuyên đc k? Nếu ko chuyên liệu có cơ hội nhận học bổng k? Anh chị giúp e với ạ trường chuyên ở chỗ e khá xa muốn học phải nội trú
Em cảm ơn ạ! Mong anh chị sớm trả lời❤

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
Hmm...em muốn hỏi kinh nghiệm của các anh chị đi trước ạ!
Em xin phép dài dòng xíu ạ!
Em năm nay lp 9 cũng là cuối cấp 2 nhưng em vẫn loay hoay về cuộc thi vào 10 ở phía trc . Ban đầu em chỉ xác định là 1 hs cấp 3 ở trường gần nhà thôi...nhưng sau khi tìm hiểu trên mạng thì e sẽ cố gắng hết mình trong 3 năm thpt để có thể đi du học cấp bậc đại học với 1 suất học bổng gì đó ( note: em biết rất khó nhưng là dự tính trước tương lai của em ạ,nếu ko đc thì em cũng coi như là đạt đc gì đó trong cuộc đời hs,...Em đã tìm hiểu toeic, sat,gra,ilets sơ sơ và quyết định học và hoàn thành - em xin lỗi nếu anh chị nói em ước mơ viển vông ạ ) Thật ra thì khát vọng của e rất lớn nên mấy ngày lùng sục tìm kiếm thì em mới biết rằng chương trình học bổng chỉ dành cho thpt chuyên với ưu đãi lớn hơn với các trường ko chuyên . Điều này làm em thực sự hốt hoảng bởi còn rất ít thời gian để em có thể thi lên thpt chuyên( em đã xác định hướng đi quá muộn - em tiếc lắm) Nếu chuyên thì e chuyên hóa ạ nhưng thcs chưa đc thành tích gì( Kém cỏi lắm)...Vậy liệu bây h em có thể thi chuyên đc k? Nếu ko chuyên liệu có cơ hội nhận học bổng k? Anh chị giúp e với ạ trường chuyên ở chỗ e khá xa muốn học phải nội trú
Em cảm ơn ạ! Mong anh chị sớm trả lời❤
Mình cũng lớp 9 như bạn đây
Thực sự thì mình nói rằng là đừng thi chuyên. Thi chuyên là những người có thành tích từ cấp 2 hẳn hoi ( Như giải HSG,...)
Bạn không có thành tích gì thì khi thi sẽ loạn, bất ổn tâm lý rồi .... trật thì lại hối hận
Muốn được học bổng khó lắm vì những người khác cũng sẽ nghĩ như bạn
Bây giờ mình khuyên, nên tập trung ôn thi vô cấp 3 trước mắt, vì thi cấp 3 trật thì những ước mơ của bạn chỉ là viển vông.
Vậy nha, lời khuyên của mình :)

Change102

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng ba 2020
2
0
1
Hà Nam
Trường thcs Thanh Hải
Mình có bồi dưỡng hóa nhưng do cạnh tranh cao nên ko đc giải rút gì...
Mình vẫn còn băn khoăn lắm
Dù sao thì cảm ơn bạn đã góp ý nha ❤

nguyenlinh283

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2020
5
14
21
18
Kiên Giang
THcs ĐTĐ
Mình cũng giống như bạn
theo mình thì bạn cứ học đi nếu muốn thì cứ thi vào chuyên không sao cả bạn đăng kí 2 nguyện vọng trường thường và chuyên
đỗ thì học chuyên không đỗ thì coi như mình va chạm thử sức
mình thấy ước mơ bạn không viển vông đâu nên cứ học đi thi đi cố gắng hết bản thân mình là được không cần cứ đạt giải gì đó đâu nếu đủ điểm thì vẫn được vào chuyên mà nên cố lên!!

Last edited by a moderator:
Top Bottom