Toán 9 Thi lớp 10 vẽ hình không chính xác có được điểm không?

hungtx2001

Học sinh
Thành viên
4 Tháng sáu 2017
3
4
21
20
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em xin hỏi: trong kỳ thi lớp 10 năm 2018 của Hà Nội bài hình đề có yêu cầu: ... từ S vẽ tiếp tuyến SC, SD...sao cho C nằm trên cung nhỏ AB. Khi em vẽ điểm C lại nằm trên cung lớn AB. Do hình đối xứng nên vẽ như vậy vẫn làm bình thường. Em đã làm đúng như đáp án cả 3 phần.
-Trong trường hợp này em có được điểm bài hình không?.
-Nếu bị trừ điểm sẽ bị trừ bao nhiêu, hay chỉ bị trừ 0.25 đ phần vẽ hình?
Do đề ra vẽ thế nào cũng làm được nên em không phát hiện ra. Nếu bị mất điểm bài hình em sẽ mất 3 điểm, chắc chắn sẽ trượt
Kính nhờ các thầy cô, anh chị trả lời giúp em.
Em xin cảm ơn ạ

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Em xin hỏi: trong kỳ thi lớp 10 năm 2018 của Hà Nội bài hình đề có yêu cầu: ... từ S vẽ tiếp tuyến SC, SD...sao cho C nằm trên cung nhỏ AB. Khi em vẽ điểm C lại nằm trên cung lớn AB. Do hình đối xứng nên vẽ như vậy vẫn làm bình thường. Em đã làm đúng như đáp án cả 3 phần.
-Trong trường hợp này em có được điểm bài hình không?.
-Nếu bị trừ điểm sẽ bị trừ bao nhiêu, hay chỉ bị trừ 0.25 đ phần vẽ hình?
Do đề ra vẽ thế nào cũng làm được nên em không phát hiện ra. Nếu bị mất điểm bài hình em sẽ mất 3 điểm, chắc chắn sẽ trượt
Kính nhờ các thầy cô, anh chị trả lời giúp em.
Em xin cảm ơn ạ
Cái này theo mình là sai bạn á, bạn có thể được châm chước cho điểm tuỳ sự rộng lượng và dễ tính của người chấm thôi.
Đề ra ghi rõ như vậy là có nguyên nhân của nó. Khi điểm C trên cung nhỏ hay cung lớn có thể có tính chất khác nhau, bản chất bài toán khác nên người ra đề mới giới hạn rõ.
Cái này thì phải chờ kết quả thôi, không thể trả lời chính xác được.
Chúc bạn may mắn!

• Like
Reactions: hungtx2001

Tú Vy Nguyễn

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2018
1,073
819
141
22
Bến Tre
THPT Lê Hoàng Chiếu
Cái này theo mình là sai bạn á, bạn có thể được châm chước cho điểm tuỳ sự rộng lượng và dễ tính của người chấm thôi.
Đề ra ghi rõ như vậy là có nguyên nhân của nó. Khi điểm C trên cung nhỏ hay cung lớn có thể có tính chất khác nhau, bản chất bài toán khác nên người ra đề mới giới hạn rõ.
Cái này thì phải chờ kết quả thôi, không thể trả lời chính xác được.
Chúc bạn may mắn!
Nhưng nếu vẽ sai hình là mất toàn bộ bài hình lun ha j á vì tỉnh mình năm nay quy dinh cung thế

hungtx2001

Học sinh
Thành viên
4 Tháng sáu 2017
3
4
21
20
Chắc vậy mìh cũng mong là thế
Cảm ơn các anh chị. Vì hình đối xứng nên vẽ như vậy vẫn làm bình thường. Theo quy định vẽ hình sai ko đc điểm, nhưng nếu hiểu là vẽ hình không chính xác thì vẫn đc điểm. Nếu trừ hết điểm em sẽ có ý kiến với Sở GD vì đề ra và quy chế chấm thi ko chặt chẽ.

• Like
Reactions: Sơn Nguyên 05

Thảo My0803

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
2
0
6
20
TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Hữu Thọ
Em cũng bị sai, cho em hỏi là bạn có bị trừ hết điểm vì vẽ sai ko ạ? Em cảm ơn

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Em cũng bị sai, cho em hỏi là bạn có bị trừ hết điểm vì vẽ sai ko ạ? Em cảm ơn
Về nguyên tắc, vẽ hình sai thì bài đó không được chấm nhé! Hy vọng ăn may được châm chước một số điểm nào đó thôi.
Bạn chứng minh theo hình vẽ, mà vẽ hình sai thì coi như sai yêu cầu của đề toán. Trong trường hợp của bạn ở trên, nếu vai trò của AB và AC như nhau mà bạn vẽ hình lộn thì có thể được châm chước nhưng chắc chắn sẽ bị trừ điểm.

• Like
Reactions: Tín Phạm

Thảo My0803

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng sáu 2019
2
0
6
20
TP Hồ Chí Minh
Nguyễn Hữu Thọ
Về nguyên tắc, vẽ hình sai thì bài đó không được chấm nhé! Hy vọng ăn may được châm chước một số điểm nào đó thôi.
Bạn chứng minh theo hình vẽ, mà vẽ hình sai thì coi như sai yêu cầu của đề toán. Trong trường hợp của bạn ở trên, nếu vai trò của AB và AC như nhau mà bạn vẽ hình lộn thì có thể được châm chước nhưng chắc chắn sẽ bị trừ điểm.
Dạ năm nay em thi tuyển sinh ở tphcm ấy, em vẽ sai mỗi hình chiếu L thành đối xứng nên ko ảnh hưởng lắm tới câu b,c nên em muốn hỏi thử xem có bị trừ điểm ko.

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Dạ năm nay em thi tuyển sinh ở tphcm ấy, em vẽ sai mỗi hình chiếu L thành đối xứng nên ko ảnh hưởng lắm tới câu b,c nên em muốn hỏi thử xem có bị trừ điểm ko.
Nguyên tắc chấm bài là chấm từ trên xuống, sai ở đâu thì dừng ở đó.
Nếu hình vẽ sai mà không ảnh hưởng đến các ý nhỏ thì có thể vẫn được chấm bình thường bạn nhé!

Ngân hâm

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng bảy 2020
1
0
1
19
Hà Nội
THCS Hoàng Mai
Cho mình hỏi trong kỳ thi lên lớp 10 đề thi cho điều kiện là ad>bc mà mình vẽ ngược lại nhưng chứng minh đúng mà điều kiện này chỉ áp dụng cho câu c thì mình có bị trừ hết điểm hình ko

Last edited:

nguyễn mọt

Học sinh mới
Thành viên
21 Tháng bảy 2020
2
0
1
19
Bà Rịa - Vũng Tàu
Thcs phước thắng
cuối cùng là năm đó bạn có bị trừ điểm không ạ. tại mình cũng bị tương tự