THi lại đại học

K

kyoshihp92

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn
Tôi mún thông qua topic tư vấn tiếp thêm động lực đồng thời chia sẻ phương pháp thi đại học ngay thời điểm này cho người coi như kiến thức không còn nhiều như tôi .Hồi năm lớp 12 tôi cũng như các bạn rất sợ căng thẳng khi phải nghĩ đến chuyện đỗ trượt thi đại học,sức học của tôi cũng trung bình nên càng lo hơn.Lúc này tôi chỉ nghĩ đến việc thi 1 ngành nào đó mà điểm thấp an toàn thôi, và rồi tôi cũng đỗ vào ngôi trường đại học tại nơi mình sống (không dám thi trên Hà Nội) nhưng lại vào ngành kém điểm không khả quan về tương lai(chả có chân gì cả khó xin việc),lúc đó tôi chỉ nghĩ đến cứ nhắm mắt vào bừa biết sao đc về sau miễn sao mình có mác đại học là đc rồi.Và bây giờ sau 1 năm học đại học tôi cũng ngộ ra mình đã sai lầm,tôi không hề có hứng thú học nghề này,cảm giác như việc học ở trường là bị bắt buộc chứ không hề có hứng thú gì cả,cả 1 năm tôi chỉ biết chơi bời-->thụ động,đến trường mơ màng ,chán nản. Tôi chỉ ước giá như trc mình thi trượt đại học đi để mình có thời gian suy nghĩ kĩ lại mình.Vừa qua đợt tuyển sinh 2011 tôi ko đăng kí quả thực như tôi cảm thấy mình đã mất đi 1 cơ hội đáng tiếc để làm lại vậy.Bây h đây,tuy chuẩn bị sang năm thứ 2 rồi nhưng tôi lại rất muốn ôn thi đại học lại 1 lần nữa tôi mún thông qua topic tư vấn giúp tôi:

1>Quả thực với kiến thức gần như không còn như tôi việc thi lại có thực sự quá điên rồ hay không(trong năm thứ nhất học đại học tôi chả đả động gì đến toán lí hóa cả gần như quên sạch).Tôi h chỉ biết THời gian với 1 thằng con trai ko quan trọng lắm với lại học xong dh kia ra trường 1,2năm chưa chắc xin đc việc luôn. Tôi chỉ phân vân trường hợp kiến thức như tôi và thời điểm này có cải thiện đc không-->Quyết tâm là 1 chuyện nhưng cũng cần thực tế phải không các ban?

2>Nếu đc các bạn tư vấn cho TH mình 1 phương pháp học tập mà mình sẽ thực hiện ngay bây giờ đc không (mình hiện đang ở nhà ,sống tại Hải Phòng ,hồi thi đại học năm 2010 mình chỉ đc 17 điểm ban A).Mình h chả có pp gì ngoài 2 chữ ''quyết tâm''

Mong đc các bạn trả lời từng giờ....Cám ơn các bạn ...

Last edited by a moderator:
B

boyglove

bạn à, tôi cũng như bạn . tôi cũng đã học được gần 2 năm đh rồi tôi thi lại . nói thật kiến thức cũng ko còn nhiều. nếu ko muốn nói là ko còn gì. bạn cố lên. tôi làm đc. tất nhiên bạn cũng có thể làm đc.
còn phương pháp thì nhiều vô kể nếu ko muốn nói bạn ko cần fải lo nghĩ về chuyện phương pháp . quan trọng nhất lúc này chính là mục tiêu của bạn là bạn muốn đc bao nhiêu điểm. khi bạn đã xác định đc rồi tự khắc bạn sẽ có phương pháp cho riêng mình.
và 1 điều quan trọng cũng ko kém chính là tâm lý. chán nản, buồn, cô đơn, phân tâm,....rất nhiều .những điều trên là ko thể tránh khỏi khi bạn tự học ôn thi lại.
Cách vượt rào cản tâm lý của tôi là viết nhật ký và làm việc nhà mỗi khi rảnh rỗi. vì 1 năm là cũng khá dài chứ ko fải ngắn. tránh chỉ có học và học. điều này sẽ giết chết tâm trí bạn trước khi đến kì thi năm sau.
đôi điều muốn gửi tới bạn. chúc bạn thành công trên con đường mình đã chọn lựa.

K

kyoshihp92

Cám ơn bạn mình sẽ lưu điểm 1 năm ngành mình đang học cố gắng thi lại cho ko còn hối hận.
Nhưng h đây câu hỏi mình đặt ra là bây giờ đã là tháng 8 rồi liều còn kịp ko và trc kia việc đầu tiên bạn bắt đầu là gì

D

duoisam117

Nếu chỉ gần như quên sạch kiến thức thì em nghĩ không có gì đáng sợ. Anh cứ nghĩ là mình là học sinh 11 lên lớp 12 chưa học gì cả như vậy tâm trạng sẽ thoải mái hơn. Tại thời điểm này có thể là hơi trễ vì các bn 12 cũng học chương trình được khoảng gần 1 tháng rồi nhưng em tin là sẽ nhớ lại kiến thức nhanh thôi vì đã trải qua lớp 12 rồi chỉ là bài học tạm thời ẩn nấp đâu đó, nếu tìm kiếm tụi nó sẽ dắt díu nhau ra cho mà coi.

Thấy mình đã sai lầm vì chọn ngành không khả quan về tương lai vì vậy anh nên có suy nghĩ đúng đắn hơn về ngành học và ngôi trường thứ hai mình chọn. Có tương lai nhưng vẫn phải vừa sức với bản thân, em thấy cùng một ngành học nhưng nhiều trường đào tạo với điểm chuẩn khác nhau mà.

Mỗi người có một phương pháp học riêng, có thể đúng với người này nhưng phản tác dụng với người kia. Học ở lớp luyện thi hoặc các bài giảng tại các website học tập, có kế hoạch học tập rõ ràng, ghi chép bài hoc đầy đủ, chăm chỉ làm bài,...

Với một quyết tâm cao độ như hiện nay và những gì nghiệm được sau một lần buông tay, em tin là anh sẽ làm được!

P.s: Gần như là quên sạch hay là quên sạch rồi hả anh? Nên suy nghĩ kỹ và khi đã quyết tâm rồi thì đừng dừng lại.

K

kyoshihp92

Mình sẽ thử làm đề thi đai học năm nay nếu còn khả năng làm dc 50% thì mình sẽ quyết định bảo toàn diểm dh dang học 1 năm để...hehe

T

thocon_hn

Mình sẽ thử làm đề thi đai học năm nay nếu còn khả năng làm dc 50% thì mình sẽ quyết định bảo toàn diểm dh dang học 1 năm để...hehe
Nếu làm được 50% thì bạn sẽ thi lại còn nếu không thì sao? Không thi lại nữa ư? Mình cảm tưởng dường như ... Trước khi có thể đưa ra 1 lời khuyên gì đó giúp bạn mình hy vọng bạn hãy trả lời 2 câu hỏi
1/ Bạn sẽ là ai , có những gì, như thế nào sau 5 năm nữa
2/ Nếu được dự phóng đời mình sau 5 năm khi nhìn lại mình 5 năm trước đây(tức là hiện tại) bạn muốn mình đã làm những gì

G

giotbuonkhongten

Không có gì là muộn cả anh à, chỗ em học 1 năm rồi thi lại vẫn có. Càng ngày xin việc càng khó, cầm tấm bằng mà họ cũng ưu tiên cho đại học này, đại học nọ.

1 năm, anh có mục đích là đc bao nhiêu điểm. Từ đó anh đưa ra quyết định dễ hơn. Mưa dầm thấm đất, 1 năm chỉ học 3 môn e nghĩ là đc ạ. Chúc anh có lựa chọn sáng suốt.

Con đường có ngã rẽ phụ thuộc vào quyết định sáng suốt và quyết tâm hành động. :)

K

kyoshihp92

Nếu làm được 50% thì bạn sẽ thi lại còn nếu không thì sao? Không thi lại nữa ư? Mình cảm tưởng dường như ... Trước khi có thể đưa ra 1 lời khuyên gì đó giúp bạn mình hy vọng bạn hãy trả lời 2 câu hỏi
1/ Bạn sẽ là ai , có những gì, như thế nào sau 5 năm nữa
2/ Nếu được dự phóng đời mình sau 5 năm khi nhìn lại mình 5 năm trước đây(tức là hiện tại) bạn muốn mình đã làm những gì

THực sự hiện tại mình chưa xác định sẽ thi vào đâu,nhưng mình chỉ biết cần phải thay đổi ,mình không tìm đc lí do nào yêu cái ngành mình đang học(cái này chính mình cảm nhận chứ không phải nghe bất kì ai cả) và 1 điều nữa mình muốn thay đổi môi trường của mình quá chán nản ngột ngạt cảm thấy chưa tìm đc chính mình.Có lẽ khoảng thời gian 1 năm sẽ biết mình nên là gì

Mình hiểu ý bạn thỏ con ...đúng vậy mình cũng vẫn ...hơi sợ chứ,1 thằng mà kiến thức gần như chả còn nhớ nhiều mà giờ lại muốn ôn thi lại 1 mình mà sức học trước kia chỉ là trung bình.Nhưng quả thật mình chỉ sợ là có thể làm đc và kịp không thôi chứ mình chả lưỡng lự tiếc gì ngành mình đang học cả ,kể cả về sau nó trở nên thế nào đi nữa

Mà thôi mình sẽ quyết định thi lại mình sẽ bảo lưu kết quả đại học để tập trung ôn thi lại năm nay

Không biết ai cũng từng rơi hoàn cảnh như mình không nữa mình rất cần lời khuyên,kinh nghiệm nên h bắt đầu thế nào nhỉ?1 mình chiến đấu nên cũng buồn lắm chứ bây h mình rỗi cả ngày ngoài việc mất vài phút làm việc nhà ra còn đâu toàn thời gian trống không.Mình nghĩ Toán,Lí mình vẫn còn khả năng(Tuy toán h quên mất vẽ đồ thị ...hjx.hjx. còn lí thì chỉ cần ôn kĩ lơp12 thui..) lo nhất vẫn là môn Hoá trước kia mình đã từng học kém môn này nhất rôi bi h quên sạch nữa..Hjx ...nhìn vào thực tế thật là...hjx

Ắt hẳn nhiều bạn cũng nghĩ mình thi lại thì cứ việc thi lại sao phải lên đây hỏi cho thừa?Nhưng bạn ah quả thật mình rất chán nản xung quanh,mình rất cô đơn mình là con trai nên rất khó tâm sự trực tiếp yếu đuối.Mình cần 1 lời khuyên hay chỉ là 1 câu ''Cố lên!" cũng đc.Mong các bạn hiểu đc tâm trạng mình lúc này

Last edited by a moderator:
W

windows9x

Thế này anh kyoshihp92 ạ, tôi thì cũng như anh. Hơn kém nhau 1 tuổi thôi, tôi cũng vào đh rồi. Cũng tâm trạng giống anh đấy. Tôi khác anh ở chỗ là tôi đăng ký vào 1 trường quốc tế và đã đỗ nó. Trình tiếng anh thì nghe tây nói như vị nghe sấm, tây nó viết j mình cũng bập bõm hiểu thôi. Tôi cũng chán. vui được vài ngày vì mình có mác đh, được học trường oách ! Nói thật là trc đây, cũng vì sĩ với bạn bè, với gia đình nên đăng ký liều vì sợ trượt ĐH mà :p Tôi cũng rất là rối, tính bỏ hết để ôn lại 1 năm, có trình độ cao hơn rồi vào 1 trường nào đó do người Việt mình dạy. Nhưng mà chẳng giấu gì anh và các bạn giờ tôi cũng đã lấy lại tinh thần, chú tâm vào học tiếng anh. Thành ra thích nó, giờ tây nó nói thì cũng nghe đc rồi, dịch dẹo j thì cũng ổn rồi.

Có lẽ trên đời này vốn thế, có những thứ tưởng chừng như không tưởng thì lại có ánh sáng phía đằng sau và ta cần tìm ra nó. Cố lên, anh sẽ vào đc trường anh thích.

@gioitbuonkhongten: haha giờ mới biết cậu là con gái, hoạt động trên hocmai mấy năm trời toàn tưởng là con trai cơ !

H

hoanghuy888

mình khuyên bạn nên tìm đọc cuốn sách"những nguyên tắc thành công"của jack canfield
sau đó bạn vận dụng vào bất cứ việc gì trong đó có học tập
hy vọng mình sẽ giúp ích cho bạn
vì mình đã test trước

khó khăn đấy nhưng hãy cố gắng vượt qua,chỉ cần cậu đậu đại học mọi thứ sẽ khác
add yahoo newstyle2x

B

boyglove

Cám ơn bạn mình sẽ lưu điểm 1 năm ngành mình đang học cố gắng thi lại cho ko còn hối hận.
Nhưng h đây câu hỏi mình đặt ra là bây giờ đã là tháng 8 rồi liều còn kịp ko và trc kia việc đầu tiên bạn bắt đầu là gì
từ bây giờ đến lúc thi là 1 khoảng time cũng ko hề nhỏ đâu bạn.
mình xin khẳng định có khi bạn còn cảm thấy sao time dài thế, chỉ muốn ngày mai thi luôn thôi.
có lẽ bạn đang bị choáng ngợp trước mớ kiến thức của cả 3 môn. nhiều chứ ko phải ít.mình ko phủ nhận điều đó.
mình chắc chắn khi bạn bắt tay vào ôn lại. ban đầu bạn sẽ vồn vã, ôm đồm , sợ ko đủ thời gian. và khi ấy bạn sẽ cảm thấy quá sức và chán nản.
mình đã từng như vậy , và mình luôn tự nhủ với bản thân mỗi khi cảm thấy choáng ngợp và đuối sức rằng: ta ơi, bình tĩnh , time còn dài , cứ từ từ , từng phần , từng bước một.
vâng, tôi ko khoe mẽ gì cả. đó chỉ là chút suy nghĩ chủ quan của 1 thằng đã từng ôn thi lại 1 mình.
ngày qua ngày bạn cứ từng bước 1 tiến lên, rồi chắc chắn bạn sẽ chợt nhận ra rằng mình đã gần tới đích.đến đây mình nhấn mạnh lại 1 lần nữa, điều quan trọng nhất khi ôn lại là bạn đặt mục tiêu mình sẽ được bao nhiêu điểm.nếu ko có nó, bạn sẽ mất phương hướng đấy.nếu chưa có mục tiêu bao nhiêu điểm thì mình khuyên bạn hãy dành thời gian đủ nhiều để suy nghĩ lại . nếu bạn còn thấy vu vơ thì mình nghĩ bạn ko nên thi lại.
quá mạo hiểm.
chúc bạn vững tin và thành công. mùi vị của thành công sẽ ko phụ lòng bạn đâu.gắng lên

B

bacho.1

Kinh Nghiệm Thi lại và Lí Do thất bại

Mình thấy tất cả những bạn thi lại và thành công hay thất bại đều phải vượt qua hoặc sẽ không bao h vượt qua được những lí do này
+ Khi ôn thi lại học cái gì cũng nghĩ biết rồi , nhưng thật ra không biết gì nên bỏ qua rất nhiều
+ Không còn nhiều động lực để quyết tâm , vì không còn bạn bè để đua tranh
+ Môi trường học tập không còn thuận lợi như trước
+ Tâm lí trì hoãn ; ai cũng vạch ra mục tiêu , nhưng lại cứ lui dần thời gian bắt đầu
VD tháng 9 ta bắt đầu , đến tháng 9 thì lại tự nhủ vẫn còn dài cứ thế cứ thế khi cách ngày thi còn 4 - 5 tháng mới chợt tỉnh và lúc đó nhận ra mình đã quên rất nhiều
+ Khả năng của bạn thân bị giới hạn bởi chính mình ; Bạn vạch ra mục tiêu bạn đc 21 điểm đỗ KTQD . Vì thế bạn chỉ học để lấy 7 điểm / môn , và bạn bỏ qua hết những bài khó hoặc chỉ gọi là tương đối phức tạp . Thế nhưng bạn biết ko đi thi thì cứ mỗi bài ta không làm được lại gây ra cảm giác rất ức chế và sốt ruột đến độ những câu dễ thường bị áp lực phải đúng gây sai lầm ngớ ngẩn và Bạn sai những câu dễ không làm được những câu khó
Trên đó là mấy lí do mình đã được nghe các bạn đi trước kể lại và đây là biện pháp giúp họ đã vượt qua

B1 ; làm lại đề thi thử của 1 ngôi trường hoặc một địa chỉ danh tiếng ( chú ý không lên làm lại đề mình vừa thi xong )
+ làm bình tĩnh sau đó so sánh KQ câu nào không làm được hoặc làm sai thì đánh dấu đỏ lại , làm liên tục 10 ngày / 10 đề thống kê vào các quyển vở ngay trang đầu tiên những phần còn yếu và lên kế hoạch bổ sung hợp lí
B2 ; Ôn cấp tốc ngay từ đầu sao cho hoàn thành nhanh nhất chương trình để kiến thức còn " nóng " .
B3 ; thường xuyên thử lại khả năng bằng những đề thi thử xem mình tiến bộ ra sao .
B4 ; Thời điểm rất quan trọng mình tin rằng lúc bạn hoàn thành mấy bước trên bạn cũng đang ở tháng 2 , 3 năm sau tức là vào tháng " tết nguyên đán " , bạn nên nghỉ ngơi hợp lí và đi thi thử thường xuyên ở các địa chỉ tốt nhất
B5 Chuẩn bị sẵn sàng tâm lí trước ngày thi với quyết tâm cao nhất và những bài học từ lần thi trước
Trên lí thuyết những việc trên thực hiện khá là dễ dàng nhưng thực ra không phải . Ta cần những xúc tác nho nhỏ
_ Đầu tiên là việc khó khăn nhất ; Bắt tay vào học lại . Lúc này ai cũng như ai ngồi vào bàn học lại thấy buồn ngủ và không muốn học chút nào . Nhưng bạn hãy bắt đầu bằng môn bạn thick nhất chắc chắn sẽ hào hứng hơn .
_ Chuẩn bị về suy nghĩ , đặt ra câu hỏi " Tại sao mình trượt " sau đó tự trả lời " Không phải ta *** mà vì đối thủ quá mạnh " .
_ Tìm niềm vui từ bạn bè , hãy tìm những người chung cảnh ngộ và cùng họ ôn tập
_ Không bao h được phép nghĩ rằng " Cố gắng chỉ là vô ích " thay vào đó hãy cố suy nghĩ rằng " Vì ta không cố gắng nên ta nhận thất bại " .
Trên đây là những điều mà các bạn tôi đã áp dụng và đã thành công cũng có người thất bại nhưng mọi việc là do ta . Hãy luôn cố gắng học bằng đam mê mọi thứ sẽ được như ý
Chúc các bạn thành công !

H

hardyboywwe

đúng...hãy học bằng tất cả nỗ lực,nhiệt huyết và đam mê thì thành công sẽ tới!

T

traimuopdang_268

Vấp ngã ở đâu đứng lên ở đó

Không có mục tiêu sẽ chẳng có gì.. . !

B

babykh0cnhe

việc học hok bao giờ là muộn cả bạn ah, nếu bạn cảm thấy ngành mình dang học hok hợp với mình thì có thể ôn thi lại. Mình có cô bạn đã học hai năm ngành kế toán và rồi cô ấy thấy ngành đó hok phù hợp vơi mình nên bỏ đi ôn thi lại vào ngành mà cô ấy thik là CNTT. Nhưng nếu bạn cảm thấy thật sự hok thik ngành mình đang học thì hãy thi lại còn hok thì hãy suy nghĩ cho thật kĩ bởi công sức học tập và tiền bạc bạn bỏ ra cho một năm học là không ít :)
Chúc bạn thành công !

Top Bottom