Hỏi-Đáp Thi HSG có cần học thêm?

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Anh chị cho em hỏi là thi HSG lớp 8 mà ko hc thêm môn ấy thi đc ko ạ!
Ngân Alienanh thì chưa làm điều ấy những mà anh nghĩ có thể được á nếu e tự tin, có sự chăm chỉ, cần cù và thật sự rất chăm, còn nữa con đường e đi phải đúng hướng nếu đi sai thì e sẽ chênh lệch với các đối thủ khác và mất thời gian để điều chỉnh lại, em có thể tham khảo trên youtube, google và học mãi, bên học mãi có hướng đi, ôn thi học sinh giỏi free nếu e có các thiết bị điện tử em có thể học được!

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
Ngân AlienMình không biết môn bạn định thi là môn gì nhưng với kỳ thi HSG Anh ở huyện mình thì vẫn có một vài kiến thức nằm ngoài SGK đó.Dĩ nhiên giáo viên sẽ dạy cho bạn nhưng rất nhanh thôi,nói dạy nhưng thực chất là nhắc nhanh qua để gợi lại kiến thức và bắt tay vào làm bài tập luyện tập luôn (vì phần lớn hs ở đó đã học qua trước rồi nên sẽ nắm luôn bài ). Vì vậy,nếu đó là lần đầu bạn tiếp cận cái kiến thức mới ấy thì hơi khó để theo kịp đó.

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
Mình không biết môn bạn định thi là môn gì nhưng với kỳ thi HSG Anh ở huyện mình thì vẫn có một vài kiến thức nằm ngoài SGK đó.Dĩ nhiên giáo viên sẽ dạy cho bạn nhưng rất nhanh thôi,nói dạy nhưng thực chất là nhắc nhanh qua để gợi lại kiến thức và bắt tay vào làm bài tập luyện tập luôn (vì phần lớn hs ở đó đã học qua trước rồi nên sẽ nắm luôn bài ). Vì vậy,nếu đó là lần đầu bạn tiếp cận cái kiến thức mới ấy thì hơi khó để theo kịp đó.
Hazu No No MoneyNhư bạn bên trên nói, nếu bạn chăm chỉ và ôn lại những kiến thức chưa rõ thì hoàn toàn ổn nha. Nhưng thường hơi bị gấp đó vì thi HSG nội dung khá rộng và thường mỗi một buổi lại học thêm 1 kiến thức mới. Không những phải hiểu kiến thức mới ấy, bạn cũng phải luyện tập lại những kiến thức mình đã biết. Nếu thi mấy môn tự nhiên thì phải gắng nhiều đó.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Ngân AlienHồi trước khóa chị cũng có vài bạn không đi học thêm do điều kiện gia đình nhưng cũng có kết quả khá cao. Chị nghĩ phải cần tinh thần tự học tốt đấy, kiến thức bây giờ có thể tham khảo trên mạng nhưng phải biết chọn lọc rồi cách học sao cho hiệu quả. Không biết trường em có mở các lớp ôn thi hsg không nhỉ? Kiểu là đặc quyền của các bạn đăng ký thi hsg, ở tỉnh chị thì có. Nếu học ôn của trường thì em sẽ được thầy cô dạy các kiến thức nâng cao, phục vụ cho việc ôn thi. như thế sẽ giúp ích cho em một phần so với các bạn đi học thêm.

oanh6807

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng mười một 2021
206
190
61
16
Quảng Nam
Anh chị cho em hỏi là thi HSG lớp 8 mà ko hc thêm môn ấy thi đc ko
Ngân AlienHọc thêm ở đây nếu là học thêm đại trà ( kiến thức căn bản) thì không nên đâu em vì nó vô cùng lãng phí thời gian và em hoàn toàn có thể học vững kiến thức cơ sở trong hè. Còn nếu là học thêm kiến thức nâng cao thì em nên chọn một nhóm học tầm 4 bạn trở xuống để dễ dàng trao đổi cũng như hiểu rõ về kiến thức nâng cao. Nhưng mà cái này em hoàn toàn có thể học với giáo viên bồi dưỡng ở trường. Theo chị, học thêm không quan trọng bằng việc tự học em ạ. Trên mạng xã hội bây giờ không thiếu những tài liệu hay khoá học nâng cao miễn phí. Chúng ta hoàn toàn có thể dựa vào đó để trao dồi và học hỏi ( nếu không hiểu thì em có thể hỏi giáo viên bồi dưỡng trên trường hoặc lên diễn đàn hocmai hỏi). Và em cũng cần xác định rõ hướng đi của mình, xác định rõ là em có thực sự thích và đủ kiên trì để theo đuổi môn học đó không để có thể bắt đầu ngay từ hè. Nhưng mà để tự học thành công thì phải có quyết tâm, kiên trí, có đam mê và biết cố gắng đến cùng. Cố gắng lên em nhé!!!!!!!!!!

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Ngân AlienChị nghĩ không cần thiết nhé. Chị từng thi khá nhiều kì thi khác nhau, trong đó từ năm lớp 8 đến năm lớp 12, năm nào chị cũng tham gia thi hsg. Không biết nơi khác như nào, nhưng ở trường chị, với các vòng thi hsg trường, thì bọn chị sẽ tự ôn thi dựa trên bài giảng trên lớp của giáo viên, sgk và 1 số câu hỏi ôn tập mà giáo viên cung cấp. Vào vòng sâu hơn (huyện, tỉnh, qg) thì nhà trường sẽ mở các lớp ôn thi chuyên sâu cho các bạn nhé! Hồi chị ôn thi cũng được học ở trường, và chỉ học ở trường thôi chứ không đi học thêm ở đâu cả. Quan trọng là tinh thần tự học nhé. Em có thể xin giáo viên dạy ôn hsg của mình thêm một số tài liệu ôn thi, nhưng theo chị biết, chỉ cần em vào đội tuyển ôn hsg thì các thầy cô sẽ cung cấp đầy đủ tài liệu và dạy thêm cho các em những kiến thức mới đấy!
Thay vì bỏ thời gian học thêm bên ngoài, thì em nên giành nhiều thời gian luyện đề và học lại những kiến thức nâng cao mà thầu cô cho nhé!

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Ngân AlienTheo c nghĩ thì nếu không học thêm thì vẫn thi được nhé! vì c ko bao giờ đi học thêm ấy mà lúc thi c vẫn đạt được kết quả như mong muốn nì^^. Chỉ cần e cố gắng thì mọi thứ đều có thể làm được và hãy kiên trì mà đặc biệt đừng đặt niềm tin sai chỗ nhé! Cảm ơn e đã đọc!

Top Bottom